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MUHTASARI 
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23 

umeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na 

Kanuni zake za mwaka 2015. Uandaaji wa Mwongozo huu umefanyika kwa kurejea 

nyaraka za kitaifa ikiwemo Sera na Mipango, Sheria, Miongozo na Waraka 

mbalimbali za Serikali pamoja na makubaliano ya kikanda na kimataifa 

yaliyoridhiwa na Tanzania. Baadhi ya nyaraka zilizorejewa ni pamoja na: Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa Maendeleo wa Taifa (2021/22 – 2025/26); 

Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2020; Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira 

ya Biashara;  Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 -2029/30); 

Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada, Sura 134;  Sheria 

ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mkakati wa 

Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu; Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo; 

Agenda ya Afrika Mashariki 2050; Agenda ya Afrika 2063; na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 2030.  

 

Lengo la Mwongozo huu ni kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli wa Wizara, 

Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali; Sekretarieti za Mikoa; Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; Taasisi na Mashirika ya Umma kuhusu maandalizi ya mpango na 

bajeti za Mafungu kwa mwaka 2022/23 ili kufikia malengo ya kiuchumi na kijamii 

yaliyobainishwa katika vipaumbele vya Taifa.  

 

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti umegawanyika katika sehemu kuu 

mbili. Sehemu ya kwanza ni Sera na Mfumo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka 

2022/23 ambayo inajumuisha: Mapitio ya mwenendo na mwelekeo wa hali ya 

uchumi nchini, kikanda na dunia kwa mwaka 2020  na robo ya kwanza ya mwaka 

2021; mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa 

Mwaka 2021/22;  Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23 ambao unaainisha 

makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/23 na muda wa kati pamoja na 

sera na mikakati ya kusimamia mapato na matumizi; na uchambuzi wa vihatarishi 

vya ukuaji wa uchumi na utekelezaji wa mpango na bajeti na mikakati ya 

kukabiliana navyo. Sehemu ya pili inatoa maelekezo ya kuzingatiwa na Maafisa 

Masuuli katika uandaaji, uwasilishaji na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango 

na Bajeti kwa mwaka 2022/23. 

 

Katika mwaka 2020, uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na 

matarajio ya asilimia 5.5 na ukuaji halisi wa asilimia 7.0 mwaka 2019. Ukuaji wa 

uchumi ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za kilimo (asilimia 26.9) 

ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 14.4), biashara (asilimia 8.7), viwanda (asilimia 8.4) na 
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uchukuzi (asilimia 7.5). Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa  uchumi kulitokana na 

athari za UVIKO-19 katika shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo utalii. Aidha, 

katika mwaka 2021, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.0 na kuendelea 

kuimarika hadi ukuaji wa wastani wa asilimia 5.4 katika kipindi cha mwaka 2022 

hadi 2024. Matarajio ya kuimarika kwa uchumi ni kutokana na hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo: kuboresha mazingira ya biashara na 

uwekezaji; kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati inayotarajiwa kuwa na 

matokeo makubwa kwenye uchumi; na kusambaza na kuhamasisha wananchi 

kupata chanjo ya UVIKO-19 hali ambayo inatarajiwa kuchochea utalii. 

 

Katika mwaka 2020/21, Serikali imekusanya shilingi bilioni 31,280.1 sawa na 

asilimia 89.7 ya lengo ambapo shilingi bilioni 20,594.6 ni mapato ya ndani; na 

shilingi bilioni 10,685.5 ni misaada na mikopo ya ndani na nje ya nchi. Aidha, 

Serikali ilitumia shilingi bilioni 31,280.1 kugharamia shughuli mbalimbali za 

maendeleo na kawaida. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 20,613.0 ni matumizi ya 

kawaida na shilingi bilioni 10,667.1 ni matumizi ya maendeleo. 

 

Mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa 

Mwaka 2021/22 yameonesha kuwa Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa na Bunge 

ilikuwa shilingi bilioni 36,681.9 sawa na ongezeko la shilingi bilioni 423.1 kutoka 

makadirio ya shilingi bilioni 36,258.8 yaliyopendekezwa katika Mwongozo. 

Mabadiliko hayo yalitokana na vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali 

ya kisera yaliyofanyika wakati wa uidhinishaji wa bajeti. Nyongeza hiyo ilielekezwa 

kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo barabara za mijini na vijijini 

pamoja na kugharamia mkongo wa taifa wa mawasiliano. Aidha, mapitio hayo 

yamebainisha uwepo wa haja ya kuendelea kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli 

kufuatilia utekelezaji ili kutatua changamoto zinazokabili Mafungu na kuleta ufanisi 

katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23. 

 

Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imekusanya mapato 

ya ndani yenye jumla ya shilingi bilioni 5,492.1 sawa na asilimia 89.0 ya lengo la 

shilingi bilioni 6,170.9. Mapato hayo yanajumuisha shilingi bilioni 4,719.5 

zilizokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania, mapato yasiyo ya kodi shilingi 

bilioni 579.8 ikijumuisha shilingi bilioni 64.4 zitokanazo na tozo ya miamala ya 

kutuma na kutoa fedha na shilingi bilioni 3.6 kodi ya majengo pamoja na shilingi 

bilioni 192.8 zilizokusanywa na Mamlaka za serikali za Mitaa. Aidha,  katika kipindi 

hicho, Serikali imepokea misaada ya shilingi bilioni 152.8 sawa na asilimia 68.9 ya 

lengo; mikopo yenye masharti nafuu shilingi bilioni 381.6 sawa na asilimia 100.2 ya 

lengo; na  mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara shilingi bilioni 1,171.9 sawa 

na asilimia 96.7 ya lengo. Mikopo ya ndani ilifikia jumla ya shilingi bilioni 1,220.9 

sawa na asilimia 117.0 ya lengo la kipindi hicho. Vilevile, katika kipindi cha robo ya 
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kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imetoa ridhaa ya matumizi ya shilingi bilioni 

8,065.6 sawa na asilimia 89.3  ya lengo la shilingi 9,028.7. Kati ya kiasi hicho, shilingi 

bilioni 5,517.7 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 2,547.9  ni 

fedha za miradi ya maendeleo zikijumuisha shilingi bilioni  2,367.2 fedha za ndani 

na shilingi bilioni  180.7 fedha za nje. Kadhalika, kiasi cha shilingi bilioni 353.7 ni 

fedha za Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji 

wa miradi. 

 

Katika mwaka 2022/23, mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 28,567.9 kutoka 

makadirio ya shilingi bilioni 26,384.7 mwaka 2021/22. Katika kipindi cha muda wa 

kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.3 na kufikia shilingi 

bilioni 32,565.5 mwaka 2024/25. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti 

unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 71.9 mwaka 2021/22 hadi asilimia 72.5 

mwaka 2022/23 na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 74.8 mwaka 2024/25.  

Katika kipindi hicho, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kufikia shilingi bilioni 

39,387.5 kutoka shilingi bilioni 36,681.9 mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la 

asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 22.4 ya Pato la Taifa. Katika muda 

wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 5.9 

kwa mwaka hadi shilingi bilioni 43,524.7 mwaka 2024/25. Aidha, Serikali inatarajia 

kukopa shilingi bilioni 5,354.3 kutoka vyanzo vya ndani na shilingi bilioni 4,348.3 

kutoka vyanzo vya nje kwa ajili ya kugharamia nakisi ya bajeti kwa mwaka 2022/23. 

 

Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutoa msukumo katika kutekeleza 

vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 

2025/26). Vipaumbele hivyo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi; 

kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza biashara na 

uwekezaji; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza rasilimali watu. Aidha, 

Serikali itahakikisha sera za mapato na matumizi katika muda wa kati zinajikita 

katika kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa. Hivyo, katika mwaka  2022/23, 

maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na kugharamia: Miradi ya kielelezo 

inayoendelea; Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022; deni la Serikali; mishahara 

ya watumishi; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji. 

 

Utekelezaji wa Mpango na Bajeti unaweza kuathiriwa na vihatarishi mbalimbali 

vinavyoweza kusababisha kutofikiwa kwa shabaha za vipaumbele vya Taifa. Hivyo, 

Mwongozo umeainisha mikakati mbalimbali itakayosaidia kuepuka au kupunguza 

athari za vihatarishi hivyo. 
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SEHEMU YA KWANZA 

SERA NA MFUMO WA BAJETI YA SERIKALI



 

1 

 

SURA YA KWANZA 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 

 

1.1 Utangulizi 

1. Sura hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa Tanzania, kikanda na 

dunia kwa mwaka 2020, na mwelekeo wake katika kipindi cha mwaka 2021 hadi 

2024. Mapitio ya hali ya uchumi wa Tanzania yamezingatia mafanikio 

yaliyopatikana katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali ya mwaka 2020/21 ambayo ni 

ya mwisho katika utekelezaji wa vipaumbele vilivyoainishwa katika Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17- 2020/21). Vipaumbele hivyo ni: 

Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda; Kufungamanisha 

Maendeleo ya Viwanda na Maendeleo ya Watu; Kuboresha Mazingira ya Biashara 

na Uwekezaji; na Kuimarisha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango. Aidha, 

mapitio ya hali ya uchumi yamezingatia: Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020; Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025; Agenda 2063 ya Umoja wa Afrika; na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu 2030 ya Umoja wa Mataifa. 

 

1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 

2. Sehemu hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia na kikanda 

kwa mwaka 2020 na mwelekeo wake kwa mwaka 2021 na 2022 na athari za hali ya 

uchumi wa dunia na kikanda katika uchumi wa Tanzania. 

 

1.2.1 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia 

3. Uchumi wa Dunia uliporomoka kutoka ukuaji wa asilimia 2.8 mwaka 2019 

hadi ukuaji hasi wa asilimia 3.2 mwaka 2020. Hali hii ilitokana na athari za mlipuko 

wa Ugonjwa wa Virusi vya Korona (UVIKO-19), ambapo mfumo wa uzalishaji, 

uhitaji wa huduma na bidhaa, na biashara ulivurugika kutokana na nchi nyingi 

kuchukua hatua za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo zikiwemo kuzuia watu 

kutoka nje ya makazi yao, kuzuia safari za ndege za abiria, kuzuia mikusanyiko na 

kufunga mipaka ya nchi. 

 

4. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Julai 

2021, uchumi wa dunia unatarajiwa kuimarika kufikia ukuaji wa asilimia 6.0 mwaka 

2021 na asilimia 4.9 mwaka 2022. Hali hii inatokana na hatua zinazoendelea 

kuchukuliwa na nchi mbalimbali kuimarisha uchumi, ikiwemo kuongeza matumizi 

katika maeneo yanayochochea shughuli za uchumi yaliyoathirika pamoja na sera za 

fedha za kuongeza ukwasi katika uchumi. Aidha, uchumi wa dunia utaimarika 

kutokana na kuimarika kwa huduma za afya ikiwemo chanjo katika kupunguza 

athari za UVIKO-19.  
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1.2.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi kwa Nchi Zilizoendelea na 

Zinazoendelea 

5. Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea ulipungua na kufikia asilimia hasi 

4.6 mwaka 2020 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.6 mwaka 2019.  Aidha, ukuaji 

wa uchumi kwa nchi zinazoendelea na kuibukia kiuchumi kwa mwaka 2020 

ulipungua kufikia asilimia hasi 2.1 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.7 mwaka 

2019. Kuporomoka kwa ukuaji wa uchumi katika nchi zilizoendelea na 

zinazoendelea kulitokana na athari za UVIKO-19. Katika mwaka 2021 uchumi wa 

nchi zilizoendelea unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.6 na uchumi wa nchi 

zinazoendelea na kuibukia kiuchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.3. Kuimarika 

kwa ukuaji wa uchumi katika nchi hizo kunatokana na kuimarika kwa huduma za 

afya katika kukabiliana na janga la UVIKO-19, kuongezeka kwa huduma za chanjo 

pamoja na hatua za kisera zinazoendelea kuchukuliwa na nchi hizo.  

 

1.2.3 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Nchi za Afrika za Kusini mwa 

Jangwa la Sahara 

6. Kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), uchumi wa nchi za Afrika 

za Kusini mwa Jangwa la Sahara uliathirika mwaka 2020 kutokana na milipuko wa 

UVIKO-19. Ukuaji wa uchumi katika ukanda huo ulipungua kufikia ukuaji hasi wa 

asilimia 1.8 mwaka 2020 kutoka ukuaji wa asilimia 3.2 mwaka 2019. Katika mwaka 

2020, nchi 32 kati ya 45 zilikuwa na ukuaji hasi wa uchumi. Aidha, nchi mbili 

(Jamhuri ya Afrika ya Kati na Gambia) zilikuwa na ukuaji wa asilimia sifuri na nchi 

11 ikiwemo Tanzania zilikuwa na ukuaji chanya. Miongoni mwa maeneo 

yaliyoathirika zaidi ni mauzo ya bidhaa nje na shughuli za utalii. Uchumi wa 

ukanda huo unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.4 mwaka 2021 na asilimia 4.1 mwaka 

2022, kutokana na kuimarika kwa shughuli za biashara na uwekezaji duniani. 

 

Jedwali Na. 1.1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (Asilimia) 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), WEO Julai, 2021 
 

1.2.4 Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

7. Katika mwaka 2020, mwenendo wa uchumi katika nchi za Jumuiya ya Afrika 

Mashariki uliathiriwa na mlipuko wa UVIKO-19, kwa kiasi kidogo ukilinganisha na 

 Halisi Maoteo 

2019 2020 2021 2022 

Dunia 2.8 -3.2 6.0 4.9 

Nchi Zilizoendelea 1.6 -4.6 5.6 4.4 

Nchi Zinazoendelea na Kuibukia Kiuchumi 3.7 -2.1 6.3 5.2 

China 6.0 2.3 8.1 5.7 

India 4.0 -7.3 9.5 8.5 

Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.2 -1.8 3.4 4.1 
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kanda nyingine. Kasi ya ukuaji wa uchumi ilipungua kufikia asilimia 2.3 mwaka 

2020 ikilinganishwa na asilimia 5.4 mwaka 2019. Kupungua kwa kasi ya ukuaji wa 

uchumi kulitokana na kuvurugika kwa biashara na shughuli za kiuchumi 

kulikosababishwa na hatua zilizochukuliwa na baadhi ya nchi wanachama 

kukabiliana na mlipuko wa UVIKO-19 zikiwemo kuzuia watu kutoka nje ya makazi 

yao, kuzuia safari za ndege za abiria, kuzuia mikusanyiko na kufunga mipaka ya 

nchi. Ukuaji wa uchumi katika baadhi ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 

mwaka 2020 ni kama ifuatavyo: Tanzania asilimia 4.8; Rwanda asilimia hasi 3.4, 

Uganda asilimia hasi 0.8 na Kenya asilimia hasi 0.3.  
 

1.3 Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 

8. Kulingana na taarifa ya IMF ya mwezi Julai 2021 mfumuko wa bei wa dunia 

kwa mwaka 2020, ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.2, ikilinganishwa na 

asilimia 3.5 mwaka 2019. Kiwango kidogo cha mfumuko wa bei kilitokana na 

kutengamaa kwa bei ya mafuta katika soko la dunia na kupungua kwa mahitaji ya 

bidhaa na huduma. Hata hivyo, katika nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, 

mfumuko wa bei uliongezeka kutoka wastani wa asilimia 8.5 mwaka 2019 na kufikia 

wastani wa asilimia 10.8 mwaka 2020. Ongezeko hilo lilisababishwa na upungufu 

wa chakula kutokana na ukame kwenye baadhi ya nchi.  
 

9. Mfumuko wa bei kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 

ulikuwa asilimia 3.8 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na asilimia 4.5 mwaka 2019/20. 

Kupungua kwa mfumuko wa bei kulitokana na kuimarika kwa uzalishaji wa 

chakula kwa baadhi ya nchi wanachama na kupungua kwa mahitaji ya mafuta. 

Aidha, viwango vya mfumuko wa bei vya nchi wanachama vilikuwa ndani ya lengo 

la Jumuiya la mfumuko usiozidi asilimia 8. Mfumuko wa bei kwa nchi za Afrika 

Mashariki unaoneshwa katika Jedwali Na. 1.2. 
 

Jedwali Na. 1.2: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Nchi  
Mfumuko wa Bei (Asilimia) 

2019/20 2020/21 

Tanzania 3.5 3.3 

Uganda 2.9 2.5 

Kenya  5.4 5.3 

Rwanda 6.3 4.2 

Burundi 4.7 NA 

Sudani ya Kusini NA NA 

Wastani kwa Afrika Mashariki* 4.5 3.8 

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi Husika 

NA: Hakuna takwimu 

* Wastani kwa Afrika Mashariki bila kujumuisha nchi ya Sudani ya Kusini mwaka 2019/20 

na nchi za Burundi na Sudani ya Kusini mwaka 2020/21 
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1.4 Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania 

1.4.1  Pato la Taifa 

10. Katika mwaka 2020, uchumi ulikua kwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na 

matarajio ya asilimia 5.5 na ukuaji halisi wa asilimia 7.0 mwaka 2019. Kupungua 

kwa kasi ya ukuaji wa  uchumi kulitokana na athari za UVIKO-19. Pamoja na 

kupungua kwa kasi ya ukuaji, Tanzania iliweza kuwa miongoni mwa nchi chache 

duniani zilizokuwa na ukuaji chanya wa uchumi katika mwaka 2020. Hali hii 

ilitokana na hatua ya Serikali ya kutositisha shughuli za biashara na uzalishaji 

wakati wa mlipuko wa UVIKO-19 (isipokuwa kwa kipindi kifupi tu cha robo ya pili 

ya mwaka 2020 ambapo baadhi ya shughuli zinazohusisha mikusanyiko ya watu 

kama shule, sanaa na burudani zilisitishwa kwa muda). Shughuli za kiuchumi 

zilizokuwa na ukuaji mkubwa mwaka 2020 ni pamoja na: ujenzi (asilimia 9.1); 

habari na mawasiliano (asilimia 8.4); na usafirishaji na uhifadhi mizigo (asilimia 8.4). 

Aidha, sekta ya kilimo iliendelea kuwa na mchango mkubwa katika Pato la Taifa 

mwaka 2020, ikichangia asilimia 26.9 ikifuatiwa na ujenzi (asilimia 14.4), biashara 

(asilimia 8.7), viwanda (asilimia 8.4) na uchukuzi (asilimia 7.5).  

 

Kielelezo Na. 1.1: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi Katika Pato la Taifa 

Mwaka 2020 

Mawasiliano; 1.5%
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Fedha na Bima; 3.5%

Madini; 6.7%

Viwanda; 8.4%
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Utawala na Ulinzi; 3.7%

Elimu; 2.3% Sanaa ; 0.3% Huduma nyingine; 0.8%

Mengineyo; 6.5%

 
 

11. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021, uchumi umekua kwa asilimia 4.7 

ikilinganishwa na asilimia 5.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Kupungua 

kwa kasi ya ukuaji katika kipindi hicho kumetokana na athari za UVIKO-19 katika 

shughuli mbalimbali za kiuchumi. Baadhi ya shughuli za kiuchumi zilizokuwa na 

ukuaji mkubwa ni pamoja na habari na mawasiliano (asilimia 10.7), umeme (asilimia 

9.6) na maji safi na maji taka (asilimia 8.7). Aidha, malazi na huduma za chakula 
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ndio shughuli ya kiuchumi iliyokuwa na kasi ndogo ya ukuaji (asilimia 1.0) lakini 

ikiwa imeimarika kutoka ukuaji hasi wa asilimia 6.7 katika nusu ya kwanza ya 

mwaka 2020. Hali hii ilisababishwa na athari za UVIKO-19 katika shughuli za 

malazi na huduma za chakula zinazojumuisha huduma za utalii. Shughuli nyingi za 

kiuchumi zimeendelea kuwa na viwango chanya vya ukuaji ingawa kasi yake 

ilipungua ukilinganisha na kipindi kama hicho mwaka 2020.   

 

Kielelezo Na. 1.2: Ukuaji wa Baadhi ya Shughuli za Kiuchumi katika Nusu ya 

Kwanza ya Mwaka 2020 na 2021 
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1.4.2 Mfumuko wa Bei 

12. Mfumuko wa bei umeendelea kuwa ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. 

Katika mwaka ulioishia mwezi Juni 2021, mfumuko wa bei ulifikia wastani wa 

asilimia 3.3 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.5 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2020. Hali hii ilichangiwa na uzalishaji na usambazaji wa chakula cha 

kutosha katika masoko ya ndani, viwango tulivu vya ubadilishaji wa fedha za 

kigeni, uhakika wa upatikanaji wa nishati ya umeme pamoja na usimamizi 

madhubuti wa sera za fedha na bajeti. Aidha, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0 

mwezi Septemba 2021 ikilinganishwa na asilimia 3.1 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2020.  

 

13. Mfumuko wa bei za vyakula ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.8 

katika mwaka ulioishia Juni 2021, ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2020. Hali hii ilitokana na kuongezeka kwa uzalishaji na usambazaji 

wa bidhaa za vyakula kwenye masoko ya ndani. Aidha, mfumuko wa bei 

usiojumuisha vyakula na nishati ulifikia asilimia 3.2 mwaka ulioishia Juni 2021 
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ikilinganishwa na asilimia 2.4 mwaka ulioishia Juni 2020. Ongezeko hilo lilitokana 

na kuongezeka kwa bei za baadhi ya bidhaa zikiwemo saruji na mafuta ya kupikia 

kulikosababishwa na kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa hizo. 

  

Kielelezo Na. 1.3: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei  
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1.4.3 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo 

14. Katika mwaka wa fedha 2020/21, Serikali kupitia Benki Kuu iliendelea 

kusimamia Sera ya Fedha inayolenga kudhibiti mfumuko wa bei ili uendelee kuwa 

tulivu na ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. Aidha, sera hiyo ililenga kuongeza 

ukwasi katika sekta ya benki ili kuwezesha benki na taasisi za fedha kuongeza kasi 

ya utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi kwa ajili ya kukuza shughuli mbalimbali za 

kiuchumi. Kufuatia usimamizi huo, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi1 (M3) 

ulikua kwa wastani wa asilimia 7.6 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na asilimia 10.0 

mwaka 2019/20. Kiwango cha ukuaji wa M3 kilikuwa chini ya lengo la mwaka 

2020/21 la asilimia 10.0 kutokana na kupungua kwa shughuli za kiuchumi, hususan 

shughuli za biashara, utalii, na uwekezaji katika sekta binafsi.  

 

15. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 4.3 katika mwaka 

2020/21, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.1 katika mwaka 2019/20. Kasi 

ndogo ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ilitokana na athari za UVIKO-19 kwa 

 
1 Ujazi wa Fedha kwa Tafsiri Pana Zaidi (Extended Broad Money - M3) hujumuisha fedha taslimu, 

amana za hundi, akiba za muda maalum, pamoja na amana za fedha za kigeni.  
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uchumi wa dunia, ambapo baadhi ya shughuli za biashara na uwekezaji nchini 

ziliathirika, hususan zinazohusiana na utalii na usafirishaji. Aidha, sehemu kubwa 

ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa kwenye shughuli binafsi, biashara na 

uzalishaji viwandani. Ukuaji wa mikopo unatarajiwa kuimarika katika mwaka 

2021/22 kutokana na hatua za kiutawala na kisera zilizochukuliwa pamoja na 

kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini na duniani. 

  

Kielelezo Na 1.4: Mwenendo wa Ukuaji wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta 
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1.4.4 Mwenendo wa Viwango vya Riba  

16. Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 2021, riba za mikopo kwa ujumla 

zilipungua kufikia wastani wa asilimia 16.60 kutoka asilimia 16.80 Juni 2020. 

Kupungua kwa riba za mikopo kulitokana na Sera ya Fedha iliyolenga kuongeza 

ukwasi na usimamizi wa hatua mbalimbali za kupunguza riba na mikopo chechefu, 

ikiwemo matumizi ya kanzidata ya taarifa ya kumbukumbu za wakopaji. Vile vile, 

riba za mikopo za mwaka mmoja zilipungua kufikia asilimia 15.80 Juni 2021, kutoka 

asilimia 16.22 Juni 2020. Katika kipindi hicho, wastani wa riba za amana za miezi 12 

ilifika wastani wa asilimia 8.43 Juni 2021 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.65 

katika kipindi kama hicho 2020. Kufuatia mwenendo huo, tofauti ya viwango vya 

riba vya kukopa na riba ya amana ya mwaka mmoja ilipungua na kufikia asilimia 

7.37 kutoka asilimia 7.57 Juni 2021. Aidha, katika kipindi hicho riba za dhamana za 

Serikali kwa ujumla zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.75 kutoka asilimia 

5.85.  
 

1.4.5 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha  

17. Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya sarafu za washirika 

wakuu wa biashara ulimwenguni katika kipindi chote cha mwaka 2020/21. Hali hii 
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imechangiwa na: utulivu wa bei nchini; utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti; 

usimamizi imara katika kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri katika soko la 

kubadilisha fedha za kigeni; kuimarika kwa urari wa biashara; na utulivu wa bei ya 

mafuta katika soko la dunia. Katika kipindi hicho, dola moja ya Marekani 

ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,309.58 ikilinganishwa na shilingi 2,301.30 

katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20. Badiliko hilo lilikuwa la kiasi cha 

asilimia 0.40 kwa mwaka ikilinganishwa na asilimia 0.36 katika mwaka uliopita. 

Kiwango hicho kilikuwa kidogo na kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi 

chache duniani zilizoweza kuwa na utulivu wa kiwango cha kubadilisha fedha 

dhidi ya fedha za kigeni licha ya athari za UVIKO-19.  

 

1.4.6 Mwenendo wa Sekta ya Benki  

18. Katika mwaka 2020/21, mapato na faida kutokana na uwekezaji katika 

rasilimali na mtaji yaliongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019/20. Katika kipindi 

hicho, faida ya benki itokanayo na mali (Returns on Asset - ROA) ilifikia wastani wa 

asilimia 2.42 kutoka wastani wa asilimia 2.19 katika kipindi kama hicho mwaka 

2019/20 na faida ya benki itokanayo na mtaji (Returns on Equity - ROE) ilifikia 

wastani wa asilimia 10.47 kutoka wastani wa asilimia 9.88 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2019/20. Mwenendo huu unaonesha kuendelea kuimarika kwa sekta ya 

benki ambapo kumekuwa na mtaji na ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya kila 

siku ya wenye amana na wakopaji. 

 

19. Katika mwaka unaoishia Juni 2021, mikopo chechefu ilipungua kufikia 

asilimia 9.30 kutoka asilimia 10.84 kwa mwaka ulioishia Juni 2020. Hali hii  

inaashiria  kuimarika  kwa thamani ya rasilimali za benki nchini. Mwenendo huu 

ulichochewa na hatua mbalimbali zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali kupitia 

Benki Kuu ikiwa ni pamoja na: Kutoa maelekezo kwa benki kuendelea kutumia 

kanzidata ya taarifa za wakopaji (credit reference system) katika utoaji wa mikopo; 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa benki; benki kuendelea kuimarisha viwango vya 

uchambuzi wa maombi ya mikopo; kusimamia maadili ya wafanyakazi wa benki; 

kufanya ukaguzi maalum wa wafanyakazi (staff audit) wa benki mara kwa mara; na 

kuzielekeza benki na taasisi za fedha kutekeleza mikakati ya kupunguza mikopo 

chechefu na kutoa taarifa kila robo mwaka. Aidha, Benki Kuu ilitoa tamko  mwezi 

Februari 2021 kuzielekeza benki za biashara kutotoa gawio au motisha (bonuses) kwa 

wanahisa au wafanyakazi endapo mikopo chechefu itazidi asilimia 5.0 ambalo 

limeendelea kutekelezwa. 

 

1.4.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje  

20. Sekta ya nje iliathirika moja kwa moja na athari za UVIKO-19, hususan 

shughuli za usafiri wa anga na utalii. Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2021, 

urari wa malipo ya kawaida ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,414.2 
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ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,127.0 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2020.  

 

21. Kwa mwaka ulioishia Juni 2021, mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi 

yalikuwa dola za Marekani milioni 8,850.3 kutoka dola za Marekani milioni 9,347.4 

katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Mauzo ya bidhaa asilia yalifikia dola za 

Marekani milioni 578.4 kutoka dola za Marekani milioni 995.9 Juni 2020. Hali hii 

ilitokana na kupungua kwa bei na thamani ya baadhi ya bidhaa asilia. Thamani ya 

mauzo ya bidhaa zisizo asilia iliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 5,567.8 

kutoka dola za Marekani milioni 4,574.9 Juni 2020 kutokana na kuongezeka kwa 

mauzo ya bidhaa za mbogamboga, bidhaa za viwandani na madini. Mauzo ya 

dhahabu nje ya nchi yaliongezeka kufikia dola za Marekani milioni 3,028.8 Juni 2021 

kutoka dola za Marekani milioni 2,591.3 Juni 2020 kutokana na kuimarika kwa bei 

katika soko la dunia na jitihada zinazofanywa na Serikali kuimarisha sekta ya 

madini.   

 

22. Thamani ya bidhaa na huduma zinazoagizwa kutoka nje ya nchi ilipungua 

kufikia dola za Marekani milioni 9,869.7 katika mwaka unaoishia Juni 2021 kutoka 

dola za Marekani milioni 10,043.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Hali hii 

ilitokana na kushuka kwa uagizaji wa vyakula na bidhaa za uzalishaji kama vile 

vifaa vya usafiri pamoja na bidhaa za ujenzi kutokana na kuathirika kwa usambazaji 

wa bidhaa hizo duniani kufuatia mlipuko wa UVIKO-19.  

 

23. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosha kuweza kukidhi 

mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Hadi Juni 2021, kulikuwa na 

akiba ya fedha za kigeni ya dola za Marekani bilioni 5.2, ambayo inatosheleza 

kuagiza bidhaa na huduma nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 6.1. Kiwango hiki ni 

zaidi ya lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi 

wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
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Jedwali Na. 1.4: Urari wa Malipo ya Kawaida 

2019/20 2020/21
Badiliko 

(%)

Bidhaa -2,566.7 -2,129.2 -17.0

  Mauzo Nje 5,868.7 6,457.9 10.0

  Uagizaji Nje 8,435.4 8,587.0 1.8

Huduma 1,870.4 1,109.7 -40.7

  Mapato 3,478.7 2,392.4 -31.2

  Malipo 1,608.3 1,282.7 -20.2

Bidhaa na Huduma -696.3 -1,019.4 ---

  Mauzo ya bidhaa na huduma 9,347.4 8,850.3 -5.3

  Uagizaji bidhaa na huduma 10,043.7 9,869.7 -1.7

Mapato ya Vitega uchumi -895.1 -831.2 -7.1

  Mapato 194.4 59.7 -69.3

  Malipo 1,089.5 890.9 -18.2

Uhamisho wa Mali 464.4 436.4 -6.0

  Zilizoingia 518.0 488.8 -5.6

    Kwa Serikali Kuu 203.0 75.3 ---

  Zilizotoka 53.6 52.4 -2.4

Urari wa Malipo ya Kawaida -1,127.0 -1,414.2 25.5
 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

1.5 Deni la Serikali 

24. Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 64,497.83 Juni 2021, ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 56,449.8 Juni 2020, sawa na ongezeko la asilimia 14.3. Kati ya kiasi 

hicho, deni la nje ni shilingi bilioni 45,563.5 na deni la ndani ni shilingi bilioni 

18,934.3. Mwenendo huo wa deni umetokana na kupokelewa kwa mikopo yenye 

masharti nafuu na ya kibiashara kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya 

maendeleo hususan inayochochea ukuaji wa uchumi. Tathmini ya uhimilivu wa 

deni iliyofanyika Desemba 2020 inaonesha kuwa Deni la Serikali ni himilivu katika 

kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu kwa kuzingatia ukomo unaokubalika 

kimataifa kwa viashiria vyote muhimu. Katika tathmini hiyo, viashiria vinaonesha 

kuwa: uwiano wa thamani ya sasa ya deni la Serikali kwa Pato la Taifa  ni asilimia 

27.9 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 70; uwiano wa thamani ya sasa ya deni la 
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nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 17.3 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 55; na 

uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje kwa mauzo ya nje ni asilimia 113.2 

ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 240. 

 

1.6 Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania 

1.6.1 Pato la Taifa 

25. Katika mwaka 2021, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.0 kutoka 

maoteo ya awali ya asilimia 5.6. Kupungua kwa maoteo ya ukuaji wa uchumi 

kunatokana na kushuka kwa kasi ya ukuaji wa baadhi ya viashiria muhimu vya 

uchumi katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 pamoja na hali isiyotabirika ya 

mwenendo wa UVIKO-19 duniani. Viashiria vya uchumi vilivyokuwa na 

mwenendo usioridhisha ni pamoja na: Ukuaji wa asilimia 4.7 wa Pato la Taifa katika 

nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.0 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2020; kupungua kwa mapato ya kodi2 kwa asilimia 0.6 

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na kipindi kama hicho 

mwaka 2020; kupungua kwa uzalishaji wa saruji kwa asilimia 0.5 katika nusu ya 

kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na nusu ya kwanza ya mwaka 2020; na 

kupungua kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi hadi wastani wa asilimia 

3.4 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2021 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.0 

katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Aidha, maoteo ya ukuaji wa uchumi kwa 

mwaka 2021 yamezingatia hali halisi ya athari za UVIKO-19 ambayo yalisababisha 

ukuaji halisi wa uchumi kwa mwaka 2020 kuwa asilimia 4.8 ikilinganishwa na 

maoteo ya ukuaji wa asilimia 5.5. 

  

26. Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika kutokana na hatua 

zinazochukuliwa na Serikali ikiwa ni pamoja na: Kusambaza na kuhamasisha 

wananchi kupata chanjo ya UVIKO-19 hali ambayo inatarajiwa kuchochea utalii; 

kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati inayotarajiwa kuwa na matokeo 

makubwa kwenye uchumi; kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji; ulipaji 

wa madai na madeni; na kuimarisha ukusanyaji wa mapato pamoja na kusimamia 

nidhamu ya matumizi ya fedha za umma. Kwa kuzingatia hatua hizo pamoja na 

matarajio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2021/22 – 2025/26, uchumi wa Tanzania unatarajiwa kukua kwa wastani wa 

asilimia 5.4 katika kipindi cha mwaka 2022 hadi 2024. Aidha, kuimarika kwa uchumi 

wa dunia kunatarajiwa kuongeza msukumo katika ukuaji wa uchumi kutokana na 

kuimarika kwa masoko ya bidhaa nje ya nchi na uwekezaji wa mitaji kutoka nje ya 

nchi. 

 

 
2 Kodi zilizopungua ni ushuru wa bidhaa ndani, kodi za mapato na kodi ya ongezeko la thamani 

ndani, ikiashiria kushuka kwa uzalishaji wa ndani. 
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1.6.2 Mfumuko wa Bei 

27. Mfumuko wa bei nchini unatarajiwa kuendelea kubaki ndani ya lengo la nchi 

la kati ya asilimia 3 hadi 5 pamoja na kuendana na vigezo (convergency criteria) 

vilivyowekwa na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya 

Maendeleo Kusini mwa Afrika.  Matarajio ya kasi ndogo ya mfumuko wa bei 

yanatokana  na: kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kuongezeka kwa 

uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati ya gesi na umeme; usimamizi 

madhubuti wa sera za fedha na bajeti; na matarajio ya upatikanaji wa chakula 

kwenye masoko ya ndani na nchi jirani kutokana na hali nzuri ya hewa. 
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SURA YA PILI 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA 

MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2021/22 

 

2.1 Utangulizi 

28. Sura hii inaeleza mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo wa Maandalizi ya 

Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2021/22 na utekelezaji wa bajeti katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2021/22. Mapitio hayo yamefanyika kwa kuzingatia utekelezaji 

wa maelekezo yaliyotolewa katika mwongozo huo, mrejesho wa vikao vya 

uchambuzi wa bajeti za mafungu kwa mwaka 2021/22, maoni ya wadau katika 

vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21, maandalizi ya bajeti 

ya mwaka 2021/22 pamoja na maoni ya wadau yaliyotolewa katika vikao kazi 

mbalimbali vya Serikali kuhusu maandalizi na utekelezaji wa bajeti ya Serikali. 

Aidha, maelezo ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2020/21 yapo katika 

Kiambatisho B. 

 

2.2 Sura ya Bajeti ya Mwaka 2021/22 

29. Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 

2021/22, ulipendekeza kukusanya na kutumia jumla ya shilingi bilioni 36,258.8. 

Kufuatia vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali ya kisera yaliyofanyika 

wakati wa uidhinishaji wa bajeti, Sura ya bajeti ya Serikali ilibadilika kutoka 

mapendekezo ya shilingi bilioni 36,258.8 hadi shilingi bilioni 36,681.9 sawa na 

ongezeko la shilingi bilioni 423.1 kama inavyoonekana katika Jedwali Na.1. 

Nyongeza hiyo iliyotokana na tozo ya shilingi 100 kwenye bidhaa ya mafuta ya 

petroli ilielekezwa kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo barabara 

za mijini na vijijini pamoja na kugharamia mkongo wa taifa wa mawasiliano. 
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Jedwali Na.1: Mapendekezo ya Bajeti ya Mwongozo na Bajeti Iliyoidhinishwa 

Shilingi Bilioni 

 Mapendekezo 

ya Bajeti ya 

Mwongozo 

 Bajeti 

Iliyoidhinishwa 

Mapato ya Ndani 26,032,576          26,384,735             

Mapato ya Kodi (TRA) 21,468,230          21,841,656             

Mapato Yasiyo ya Kodi (TRA) 629,447               629,447                  

Mapato Yasiyo ya Kodi 3,071,042            3,049,774               

Mapato ya Halmashauri 863,858               863,858                  

Misaada 1,127,188            1,138,076               

Misaada ya Kibajeti -                        -                           

Misaada ya Maendeleo 904,618               915,506                  

Mifuko ya Kisekta 222,570               222,570                  

Mikopo Nafuu 1,757,802            1,817,847               

Mikopo Nafuu ya Kibajeti -                        -                           

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,698,066            1,758,111               

Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 59,736                  59,736                     

Mikopo ya Kibiashara Kutoka Nje 2,352,107            2,352,107               

Mikopo ya Kibiashara Kutoka Ndani 4,989,133            4,989,133               

Mikopo ya Kugharamia Miradi 1,838,796            1,838,796               

Mikopo ya Kulipa Mtaji Deni la Ndani 3,150,337            3,150,337               

JUMLA YA MAPATO           36,258,806              36,681,898 

Matumizi ya Kawaida 23,002,951          23,002,951             

  Mishahara 8,150,509            8,150,509               

  Mfuko Mkuu wa Serikali (Deni & CFS) 10,663,278          10,663,278             

  Matumizi Mengineyo 4,189,164            4,189,164               

Matumizi ya Maendeleo 13,255,855          13,678,946             

  Miradi ya Fedha za Ndani 10,370,865          10,723,023             

  Miradi ya Fedha za Nje 2,884,990            2,955,923               

JUMLA MATUMIZI 36,258,806          36,681,898             
 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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2.3 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti katika kipindi cha robo ya Kwanza kwa 

Mwaka 2021/22 

2.3.1 Mapato 

30. Mapato yaliyokusanywa kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje katika kipindi 

cha robo ya kwanza kwa mwaka 2021/22 ni shilingi bilioni  8,419.3 sawa na asilimia 

93.3 ya lengo la shilingi bilioni  9,028.7. Kati ya mapato hayo, mapato ya ndani 

yalifikia shilingi bilioni 5,492.1 sawa na asilimia 89.0 ya lengo la shilingi bilioni  

6,170.9. Mapato ya ndani yanajumuisha; shilingi bilioni 4,719.5 zilizokusanywa na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania; shilingi bilioni 579.8 ni mapato yasiyo ya kodi; na 

shilingi bilioni 192.8 ni mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, misaada na 

mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 534.4 sawa na asilimia 88.6 ya lengo la shilingi 

bilioni 602.9. Kwa upande wa mikopo ya kibiashara kutoka masoko ya ndani ilifikia 

shilingi bilioni 1,220.9 sawa na asilimia 117.0 ya lengo la shilingi bilioni 1,043.2 na 

mikopo ya nje ilifikia shilingi bilioni 1,171.9 sawa na asilimia 96.6 ya lengo la shilingi 

bilioni 1,211.6. Mikopo ya ndani ilivuka lengo katika robo husika kutokana na 

mwitikio mzuri wa wawekezaji, hususan katika hatifungani za muda mrefu. Hata 

hivyo, Serikali itahakikisha kwamba ukomo uliowekwa kwa mwaka 2021/22 

utazingatiwa ili kutoathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi. 

 

31. Kutofikiwa kwa malengo ya mapato ya ndani katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22 kumetokana na sababu mbalimbali ikiwemo baadhi ya 

wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi hususan kupitia njia za magendo, 

uhamishaji wa faida kwa kampuni zenye mtandao wa kimataifa na kutokutoa 

stakabadhi za kielektroniki wakati mauzo yanapofanyika hivyo kuathiri ukusanyaji 

wa mapato pamoja na uwepo wa UVIKO – 19 ulioathiri shughuli za kiuchumi na 

kibiashara. 

 

2.2.2 Matumizi 

32. Ridhaa  ya matumizi zilizotolewa katika kipindi cha robo ya kwanza kwa 

mwaka 2021/22 ni shilingi bilioni  8,065.6  sawa na asilimia 89.3 ya lengo la shilingi 

9,028.7. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,517.7  ni fedha za matumizi ya kawaida 

na shilingi bilioni 2,547.9 ni fedha za maendeleo. Aidha, fedha za matumizi ya 

kawaida zilizotolewa zinajumuisha: shilingi bilioni 2,053.0 kwa ajili ya mishahara; 

shilingi bilioni 1,935.6 kwa ajili ya kugharamia deni la Serikali; na shilingi bilioni 

1,529.2 kwa ajili ya matumizi mengineyo. Fedha za maendeleo zilizotolewa 

zinajumuisha shilingi bilioni 2,367.2 fedha za ndani na shilingi bilioni  180.7 fedha za 

nje. Vilevile, kiasi cha shilingi bilioni 353.7 ni fedha za Washirika wa Maendeleo 

zilizopelekwa moja kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi. 
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2.4 Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na 

Bajeti kwa Mwaka 2021/22 

33. Sehemu hii inaelezea utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa katika 

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka 2021/22. Maelekezo 

hayo ni pamoja na: 

 

34. Uzingatiaji  wa Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka 

2021/22. Kifungu Na. 15 (1) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439, kimebainisha kutakuwa na  

Kamati ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti ambapo wajumbe wametajwa kwenye 

Kanuni. Mapitio ya utekelezaji wa  matakwa ya sheria yamebaini kuwa Kamati ya 

Kitaifa ya maandalizi ya Mwongozo iliundwa na kukamilisha jukumu lake kwa 

wakati. Mwongozo uliidhinishwa na mamlaka zote zinazohusika ndani ya Serikali 

na Bunge kwa muda uliopangwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali mwezi 

Februari 2021. 

 

35. Mapitio ya utekelezaji yameonesha kuwa, ratiba ya maandalizi ya mpango na 

bajeti ilizingatiwa na Maafisa Masuuli kama ilivyobainishwa kwenye mwongozo 

ambapo vitabu vya mapendekezo ya mpango na bajeti viliwasilishwa Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi. Aidha, mapendekezo ya mipango na 

bajeti yaliwasilishwa katika Kamati husika za Kudumu za Bunge. 

 

36. Mgawanyo wa Matumizi ya Fedha za Mapato ya Ndani kulingana na 

Makundi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa: Katika uandaaji wa ukomo wa bajeti, 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI ilikamilisha uandaaji wa madaraja ya Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa kulingana na uwezo wa kukusanya mapato ambapo Halmashauri 

16 zinazokusanya mapato zaidi ya shilingi bilioni 5 ziliwekwa katika Daraja A na 

Halmashauri 168 zinazokusanya mapato chini ya shilingi bilioni 5 ziliwekwa katika 

Daraja B. Aidha, wakati wa uchambuzi wa bajeti ilibainika kuwa Halmashauri za 

Daraja A zilipanga kutumia asilimia 60 ya bajeti zao kwa ajili ya maendeleo na 

asilimia 40 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na Halmashauri za daraja B zilitenga 

asilimia 40 kwa ajili ya maendeleo na asilimia 60 kwa ajili ya matumizi ya kawaida 

kama ilivyoelekezwa.  

 

37. Utengaji wa Asilimia 10 ya Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa 

ajili ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu: Halmashauri zote zilizingatia 

maelekezo ya mwongozo ya kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani yasiyolindwa 

kwa ajili ya mikopo ya wanawake (asilimia 4), vijana (asilimia 4) na watu wenye 

ulemavu (asilimia 2). Taarifa ya mikopo ya asilimia 10 iliyotolewa kwa kila 

halmashauri kwa mwaka 2020/21 imeainishwa katika Kiambatisho A. 
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38. Utendaji wa Kamati za Bajeti: Sheria ya Bajeti, Sura ya 439 Kifungu cha 18(2) 

na Kanuni ya 17(2) vinaelekeza Maafisa Masuuli kuunda Kamati za Bajeti ambazo 

zinapaswa kushiriki kikamilifu katika maandalizi na utekelezaji wa Mipango na 

Bajeti za Mafungu yao. Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa 

mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa kuna 

umuhimu wa kuziimarisha Kamati hizo ili kuhakikisha zinatekeleza majukumu 

yake kikamilifu.  

 

39. Matumizi ya Mifumo ya Kielektroniki katika Ukusanyaji wa Mapato: 

Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia maelekezo ya kutumia mifumo ya 

kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato. Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji 

wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika 

kuwa baadhi ya mifumo bado ina changamoto za kiufundi, kutowasiliana mfano 

Local government Revenue Collection Information System (LGRCIS) na 

Government Of Tanzania Hospital Management Information System (GoT-HoMIS),  

sanjari na upungufu  wa wataalamu.  

 

40. Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP): Sheria ya 

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, Sura 103  na Kanuni zake za mwaka 

2020, kifungu cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 vimebainisha na kuelekeza kuhusu 

kujumuisha miradi ya PPP katika mpango na bajeti. Wakati wa uchambuzi wa bajeti 

2021/22 ilibainika kuwa kuna umuhimu wa kuendelea kujenga uwezo wa Mafungu 

ili kuyawezesha kuandaa miradi inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu 

wa PPP ili ijumuishwe katika bajeti ya Serikali.  

 

41. Uzingatiaji wa Mwongozo wa  Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa  Fedha 

Katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali na Waraka wa Hazina Na. 1 wa Mwaka 

2020: Miongozo hii inatoa maelekezo kuhusu utaratibu wa kuzingatiwa na Maafisa 

Masuuli wakati wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2021/22. Kutokana 

na mapitio ya utekelezaji wa miongozo hiyo, ilibainika kuwa baadhi ya Mafungu 

hayakuzingatia kwa ukamilifu maelekezo ya miongozo husika. Aidha, mapitio ya 

utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 

2021/22 ilibainika kuwa upo umuhimu wa kuendelea kuwajengea uelewa 

wataalamu kuhusu utekelezaji wa miongozo hiyo. 
 

42. Hatua za Kudhibiti Matumizi: Serikali imetoa miongozo mbalimbali kwa 

lengo la kudhibiti matumizi ya mali na fedha za umma. Wakati wa vikao vya 

mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya bajeti ya 

mwaka 2021/22 ilibainika kuwa baadhi ya maelekezo hayakuzingatiwa kikamilifu, 

hivyo Mwongozo wa mwaka 2022/23 umeendelea kuwasisitiza Maafisa Masuuli 
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kuzingatia miongozo husika ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa bajeti ya 

Serikali. Miongozo hiyo ni pamoja na: Mwongozo wa  Utaratibu wa Maombi na 

Utoaji wa  Fedha Katika utekelezaji wa Bajeti ya Serikali, Waraka wa Hazina Na. 1 

wa Mwaka 2020 kuhusu Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 

2020/21 na Waraka wa Hazina Na. 1 wa mwaka 2018/19 kuhusu Mkakati wa 

Kudhibiti Madeni ya Serikali.  

 

43. Uwasilishaji wa Michango na Gawio: Serikali imeendelea kusimamia Sheria 

ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kuelekeza mashirika na taasisi za umma 

kuwasilisha michango na gawio stahiki katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali 

ambapo, kwa mujibu wa taarifa ya Msajili wa Hazina ya Mwaka 2020/21 jumla ya 

mashirika na taasisi za umma 204 kati ya 237 ziliwasilisha michango na gawio. 

Hivyo, wakati wa vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na 

maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa kuna umuhimu wa 

kuendelea kuimarisha taasisi na mashirika ya umma ili yaweze kujiendesha kwa 

ufanisi na kuchangia kikamilifu katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali.  

 

44. Kuhuisha Mipango Mikakati na Wasifu wa Taasisi za Umma: Maafisa 

Masuuli walielekezwa kuhuisha Mipango Mikakati na wasifu wa taasisi zao ili 

ziendane na vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2021/22 – 2025/26). Kupitia vikao vya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 

2020/21 na maandalizi ya bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa baadhi ya 

mafungu walitekeleza na wengine wanaendelea na uhuishaji katika mwaka 

2021/22. 

 

45. Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti: Kwa mujibu wa Kifungu 

Na. 55(4) na Kanuni ya 29(5) za Sheria ya Bajeti, Sura 439, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa bajeti za kila robo 

mwaka katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo ya mwaka. 

Kutokana na mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2020/21 na maandalizi ya 

bajeti ya mwaka 2021/22 ilibainika kuwa upo umuhimu wa kuendelea kuhimiza na 

kufuatilia uwasilishaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti kwa wakati. 

 

46. Uzingatiaji Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada: Kwa mujibu wa 

kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134 inampa 

mamlaka Waziri mwenye dhamana na masuala ya fedha kupokea kwa niaba ya 

Serikali misaada yoyote inayotolewa kwa Serikali. Utekelezaji wa sheria hiyo 

umeendelea kuzingatiwa katika upokeaji wa misaada, mikopo na utoaji wa 

dhamana ambapo serikali imeendelea kupokea misaada na mikopo nafuu ikiwemo 

ya kupamabana na janga la UVIKO-19 na katika programu na miradi ya mbalimbali 

ya maendeleo kwa sekta za kilimo, afya, ujenzi, nishati, fedha na elimu. Aidha, 
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kumekuwa na changamoto ya uzingatiaji wa sheria hiyo hususan katika miradi 

inayotekelezwa na Asasi Zisizo za Serikali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

hivyo kuleta changamoto katika upokeaji na matumizi ya fedha husika. 
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SURA YA TATU 
MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23 

 

3.1 Utangulizi  

47. Sura hii inaainisha malengo, misingi na shabaha ya uchumi jumla kwa 

kuzingatia mwenendo na mwelekeo wa hali ya uchumi wa Tanzania kikanda na 

dunia. Aidha, inaainisha sera na mikakati ya kuongeza mapato ya ndani na nje ya 

nchi, matumizi pamoja na  ugharamiaji wa nakisi ya bajeti. Sura hii pia, imeainisha 

makadirio ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/23 na katika kipindi cha muda 

wa kati. Vilevile, sura hii imeainisha vipaumbele vitakavyotekelezwa katika kipindi 

cha muda wa kati. Kwa mujibu wa Kifungu 21(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439, 

Serikali ina wajibu wa kuandaa na kutekeleza sera wezeshi za kibajeti ili kuchochea 

ukuaji wa uchumi, kuongeza uwekezaji na kuboresha ustawi wa wananchi. Sera 

zilizoainishwa katika sura hii zinalenga kutekeleza vipaumbele vya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) wenye dhima ya 

“Kujenga Uchumi Shindani  na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu”. 

 

3.2 Malengo na Shabaha ya Uchumi Jumla  

48. Mwaka 2021, Pato Halisi la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 5.0 na 

kuongezeka hadi asilimia 5.2 mwaka 2022; mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki 

kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 5.0 katika kipindi 

cha muda wa kati; mapato ya ndani kufikia asilimia 16.3 ya Pato la Taifa kwa 

mwaka 2022/23; nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 ya 

Pato la Taifa; kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji 

ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne (4); na kuhakikisha kuwa viashiria vya ustawi wa jamii vinaimarika.  

 

3.3 Misingi ya Uchumi Jumla  

49. Misingi itakayozingatiwa kufikia shabaha za uchumi jumla ni pamoja na: 

kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za maendeleo; 

kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili; kuimarika kwa uchumi wa dunia na 

utulivu wa bei katika masoko ya kimataifa; kuendelea kuwa na utoshelevu wa 

chakula nchini; na uwepo wa amani, usalama, umoja, utulivu wa ndani na nchi 

jirani. 

  

3.4 Vipaumbele katika Muda wa Kati  

50. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutoa msukumo katika kutekeleza 

vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 

2025/26). Vipaumbele hivyo ni: Kuchochea uchumi shindani na shirikishi; 

kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza biashara na 
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uwekezaji; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza rasilimali watu. Aidha, 

Serikali itahakikisha sera za mapato na matumizi katika muda wa kati zinajikita 

katika kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa. Hivyo, katika mwaka  2022/23, 

maeneo yatakayopewa kipaumbele ni pamoja na kugharamia: Miradi ya kielelezo 

inayoendelea; Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022; deni la Serikali; mishahara 

ya watumishi; na huduma za jamii zikiwemo afya, elimu na maji. 

 

3.5 Sera za Mapato na Makadirio katika Muda wa Kati  

3.5.1 Sera za Mapato ya Ndani  

51. Sera za mapato ya ndani katika muda wa kati zinalenga kuongeza 

makusanyo kwa kutekeleza hatua zifuatazo:  

(i) Kuimarisha na kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini ikiwa ni 

pamoja na kuwianisha, kufuta au kupunguza viwango vya kodi, tozo na ada 

zinazoonekana kuwa kero;  

(ii) Kuboresha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari na kuongeza wigo wa kodi;  

(iii) Kurasimisha sekta isiyo rasmi kwa kuzitambua na kuzisajili shughuli zisizo 

rasmi katika mfumo rasmi wa ulipaji kodi;  

(iv) Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji 

kodi na kupunguza upotevu wa mapato;  

(v) Kuimarisha na kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ya 

ukusanyaji wa mapato; na 

(vi) Kudhibiti misamaha ya kodi ili isizidi asilimia moja (1) ya Pato la Taifa na 

kuzuia matumizi mabaya ya misamaha. 

 

3.5.2 Makadirio ya Mapato ya Ndani   

52. Mapato ya ndani yakijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yanakadiriwa kuongezeka hadi shilingi bilioni 28,567.9 mwaka 2022/23 kutoka 

makadirio ya shilingi bilioni 26,384.7 mwaka 2021/22. Katika kipindi cha muda wa 

kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.3 na kufikia shilingi 

bilioni 32,565.5 mwaka 2024/25. Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti 

unakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 71.9 mwaka 2021/22 hadi asilimia 72.5 

mwaka 2022/23 na kuongezeka hadi asilimia 74.8 mwaka 2024/25. Mapato ya ndani 

kwa Pato la Taifa yanakadiriwa kuwa wastani wa asilimia 16.2 katika muda wa kati. 

 

53. Katika mwaka 2022/23, mapato yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (Kodi na Yasiyo ya Kodi) yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 7.9 hadi 

shilingi bilioni 24,237.8 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 22,471.10 mwaka 

2021/22. Katika muda wa kati, mapato hayo yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 

asilimia 7.2 hadi shilingi bilioni 27,709.5 mwaka 2024/25. Mchanganuo wa mapato 

ya ndani ni kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 3.1. 
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Kielelezo Na. 3.1: Makadirio ya Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati  

Shilingi bilioni 

  

54. Katika muda wa kati, Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Idara, Taasisi na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa) yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 

3,913.6 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 4,330.1 mwaka 2022/23 na kuongezeka 

kufikia shilingi bilioni 4,855.9 mwaka 2024/25.  Mapato hayo yanakadiriwa kukua 

kwa wastani wa asilimia 7.5 katika muda wa kati. Mchanganuo wa mapato yasiyo 

ya kodi (Wizara, Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa) ni kama 

inavyooneshwa katika Kielelezo Na. 3.2. 

 

Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, 

Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa) katika Muda wa Kati  

Shilingi bilioni 

 
 

 



 

23 

 

55. Katika muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza mikakati mahsusi ya 

kisera na kiutawala ili kufikia malengo ya makusanyo ya mapato ya ndani. Mikakati 

hiyo ni pamoja na: 

(i) Kuendelea kutekeleza Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na 

Uwekezaji nchini (BLUEPRINT); 

(ii) Kuwatengea wafanyabiashara na watoa huduma wadogo maeneo maalum na 

kuwapatia huduma muhimu za kijamii kwa lengo la kukuza biashara zao 

pamoja na kutoa fursa kwa wafanyabiashara walio rasmi kulipa kodi stahiki; 

(iii) Kupanua wigo wa kodi kwa kutekeleza Kampeni ya Mlango kwa Mlango 

inayolenga kusikiliza na kutatua changamoto zinazowakabili walipakodi 

pamoja na kuwatambua walipakodi wapya na kuwasajili; 

(iv) Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia ili kurahisisha ulipaji 

kodi na uwasilishaji wa ritani za kodi kielektroniki (electronic filing);  

(v) Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa mashine za kutolea stakabadhi za 

kielektroniki (EFD) kwa kuunganisha Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za 

Utoaji Stakabadhi Kielektroniki (EFDMS) na Mfumo wa Kihasibu wa Mlipa 

Kodi (Virtual EFD) ambazo zitawezesha kupata taarifa za ununuzi kwa 

wakati kwa kila muamala. Aidha, Serikali itaboresha mashine za EFD 

(Protocal 2.1) zenye uwezo wa kutoa taarifa za ununuzi na mauzo kwa 

wakati; 

(vi) Kuendelea na utaratibu wa kuingia makubaliano na walipakodi ili 

kuwawezesha kulipa madeni yao kwa awamu; 

(vii) Kutumia Mfumo wa Dirisha Moja la Kielektroniki la Tanzania (TeSWs) ili 

kurahisisha uondoshwaji wa mizigo inayoingia na kutoka kupitia vituo vya 

forodha mipakani na hivyo kupunguza gharama za kufanya biashara nchini; 

(viii) Kuimarisha ushirikiano baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na vyombo 

vya ulinzi na usalama nchini kwa kufanya doria kwenye mipaka yote nchini 

ili kudhibiti ukwepaji kodi na biashara za magendo; 

(ix) Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi 

(Compliance Risk Management Plan) ili kuongeza uhiari wa ulipaji kodi; 

(x) Kuimarisha Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato 

(GePG) na kuhimiza malipo ya Serikali kutumia Namba ya Kumbukumbu ya 

Malipo (Control Number);  

(xi) Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma na 

Wakala za Serikali ili kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango 

stahiki inawasilishwa kwa wakati; 

(xii) Kujenga uwezo wa wataalam katika kushughulikia biashara mtandao ili 

kutoza kodi stahiki; na 

(xiii) Kudhibiti ukwepaji kodi unaofanywa na biashara za kimataifa katika 

uhamishaji wa faida na kumomonyoa wigo wa kodi (Base Erosion and Profit 
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Shifting – BEPS) kwa kuendelea kuwajengea uwezo wataalam. 

 

3.6 Sera za Misaada na Makadirio katika Muda wa Kati 

Sera za Misaada 

56. Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

kwa lengo la kuimarisha na kuratibu juhudi za pamoja za Serikali na Washirika 

wa Maendeleo za upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kusaidia utekelezaji 

wa Mpango na Bajeti ya Serikali. Aidha, Serikali itazingatia misingi ifuatayo ya 

kisera katika ushirikiano na Washirika wa Maendeleo: 

(i) Kuratibu na kusimamia ratiba za majadiliano kati ya Serikali na Washirika 

wa Maendeleo;  

(ii) Kuhakikisha sehemu kubwa ya fedha za misaada inaelekezwa kwenye 

maeneo yenye tija na matokeo chanya kwa Taifa; 

(iii) Kuhamasisha Washirika wa Maendeleo kuzingatia mifumo na vipaumbele 

vya Serikali katika utekelezaji wa Mpango na Bajeti; 

(iv) Kuzingatia misingi ya utawala bora na utawala wa sheria;   

(v) Kusimamia utaratibu wa kisera wa kutenga fedha kwa ajili ya utekelezaji 

wa miradi ya pamoja kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo;   

(vi) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa makubaliano kati ya Serikali na 

Washirika wa Maendeleo; na 

(vii) Kuchambua, kuhakiki na kuwasilisha kwa Washirika wa Maendeleo 

nyaraka zinazoakisi gharama halisi za utekelezaji wa miradi na programu 

za maendeleo.  

 

57. Misaada ya Washirika wa Maendeleo inatarajiwa kuwa shilingi bilioni 

1,117.0 mwaka 2022/23 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1,138.1 mwaka 2021/22 

na kubaki katika viwango hivyo 1,102.6 mwaka 2024/25. Misaada kupitia 

Mifuko ya Pamoja ya Kisekta inatarajiwa kubaki katika viwango vilivyokadiriwa 

katika mwaka 2021/22 kwa kipindi cha muda wa kati. Aidha, misaada ya miradi 

ya maendeleo inatarajiwa kupungua kutoka shilingi bilioni 915.5 mwaka 2021/22 

kufikia shilingi bilioni 824.0 mwaka 2022/23 na kuwa shilingi bilioni 861.3 

mwaka 2024/25. Kupungua kwa misaada kunatokana na kubadilika kwa sera za 

nchi zinazotoa misaada kwa kutenga kiwango kikubwa katika mikopo na 

kupunguza misaada. 

 

3.7 Sera za Matumizi na Makadirio katika Muda wa Kati 

Sera za Matumizi 

58. Sera za Matumizi zitajumuisha yafuatayo:   

(i) Kusimamia nidhamu ya matumizi ya fedha za umma;  
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(ii) Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele yatakayochochea ukuaji wa 

uchumi na kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea inapewa kipaumbele 

kabla ya miradi mipya;  

(iii) Kutenga fedha na kulipa madeni yaliyohakikiwa na kudhibiti uzalishaji 

wa madeni mapya na ulimbikizaji wa madeni;  

(iv) Kuboresha mishahara ya watumishi wa umma na kugharamia Deni la 

Serikali kwa kutumia mapato ya ndani; 

(v) Kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya kukabiliana na majanga ya asili na 

athari za magonjwa ya mlipuko ikiwa ni pamoja na UVIKO – 19;  

(vi) Kuendelea kuboresha Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma 

(TANePS) katika ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi; 

(vii) Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA ili kudhibiti matumizi ya  

Serikali na kujenga uwezo wa wataalam wa ndani katika eneo la ulinzi na 

usalama wa mifumo (systems security) inayodhibiti matumizi; na 

(viii) Kugharamia Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022. 

 

59. Mifumo ya Kielektroniki ya Usimamizi wa Mapato na Matumizi: Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari, OR - TAMISEMI, eGA na NIDC (National Internet Data 

Center) itaendelea kufanya tathmini ya mifumo ya usimamizi wa fedha ili 

kubainisha mifumo yenye matumizi yanayofanana na kuunganishwa kwa lengo 

la kuongeza ufanisi wa mifumo. Kwa upande wa mapato, juhudi zinafanyika ili 

kuwa na ‘billing system’ moja kwa taasisi zenye majukumu ya kufanana.  

 

3.7.1 Makadirio ya Matumizi   

60. Katika mwaka 2022/23 matumizi ya Serikali yanakadiriwa kufikia shilingi 

bilioni 39,387.5 kutoka shilingi bilioni 36,681.9 mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la 

asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 22.4 ya Pato la Taifa. Katika muda 

wa kati, matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 5.9 

kwa mwaka hadi shilingi bilioni 43,524.7 mwaka 2024/25. Maeneo yanayotarajiwa 

kuwa na matumizi makubwa ni pamoja na: mahitaji ya Mfuko Mkuu wa Hazina ya 

Serikali ikijumuisha ulipaji wa deni la Serikali; kugharamia mishahara ya Watumishi 

wa Umma; pamoja na kugharamia miradi mikubwa ya maendeleo inayoendelea. 

Kielelezo Na. 3.3 kinaonesha makadirio ya matumizi katika muda wa kati 
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Kielelezo Na. 3.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi katika Muda wa Kati 

         Shilingi bilioni 

 
 

61. Katika mwaka 2022/23, matumizi ya kawaida yanakadiriwa kufikia shilingi 

bilioni 24,708.6 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 23,003.0 mwaka 2021/22, sawa 

na ongezeko la asilimia 7.4. Makadirio haya ni sawa na asilimia 14.1 ya Pato la Taifa. 

Kati ya kiasi hicho, gharama za kuhudumia Deni la Serikali ikijumuisha gharama 

nyingine za Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali (CFS) zinakadiriwa kufikia shilingi 

bilioni 11,421.6 mwaka 2022/23 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 10,673.5 mwaka 

2021/22 na Mishahara kwa Watumishi wa Umma inakadiriwa kuongezeka hadi 

shilingi bilioni 9,139.1 mwaka 2022/23 kutoka makadirio ya shilingi bilioni 8,150.5 

mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la asilimia 12.1. Ongezeko hili linatokana na 

mapendekezo ya nyongeza ya mishahara ya Watumishi wa Umma na ajira mpya. 

Matumizi Mengineyo (OC) yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 4,147.9 mwaka 

2022/23 ikilinganishwa na shilingi bilioni 4,152.9 mwaka 2021/22. 

 

62. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kuwa  shilingi bilioni 14,678.9 mwaka 

2022/23. Makadirio ya matumizi ya maendeleo yamezingatia: kuendelea kwa 

miradi ya kimkakati; kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu; 

kugharamia elimumsingi bila ada; kulipa madeni ya wakandarasi; kugharamia 

miradi ya kielelezo kama inavyooneshwa kwenye mapendekezo ya Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23. Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa 

kukua kwa wastani wa asilimia 5.6 kwa mwaka hadi shilingi bilioni 16,103.4 mwaka 

2024/25. Mgawanyo wa matumizi ya kawaida na maendeleo ni kama 

inavyoonekana katika Kielelezo Na. 3.4. 
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Kielelezo Na. 3.4 Makadirio ya Aina Kuu za Matumizi   

Shilingi Bilioni 

 

 

3.7.2    Makadirio ya Matumizi Kisekta 

63. Matumizi kisekta yanajumuisha matumizi kwa kuzingatia majukumu na 

shughuli za Serikali. Matumizi haya yamegawanyika katika sekta za: Huduma za 

Utawala na Deni la Serikali; Maendeleo ya Uchumi; Elimu; Ulinzi, Sheria na 

Usalama; Afya; Hifadhi ya Jamii; na Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii. 

 

64. Katika muda wa kati, makadirio ya matumizi katika sekta ya Huduma za 

Utawala na Deni la Serikali yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 

14,396.9 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 15,229.7 mwaka 2022/23 na kuendelea 

kuongezeka kufikia shilingi bilioni 17,530.2 mwaka 2024/25. Aidha, makadirio ya 

matumizi katika sekta ya Maendeleo ya Uchumi yanakadiriwa kuongezeka kutoka 

shilingi bilioni 8,330.7 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 9,030.6 mwaka 2022/23 

na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 9,717.3 mwaka 2024/25. Vilevile, 

matumizi katika sekta ya Elimu yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 

5,257.3 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 5,699.1 mwaka 2022/23 na kuendelea 

kuongezeka kufikia shilingi bilioni 6,132.4 mwaka 2024/25.  
 

65. Matumizi katika sekta ya Ulinzi, Sheria na Usalama yanakadiriwa 

kuongezeka kutoka shilingi bilioni 3,532.7 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 

3,829.6 mwaka 2022/23 na kuendelea kuongezeka kufikia shilingi bilioni 4,120.6 

mwaka 2024/25. Matumizi katika sekta ya Afya yanakadiriwa kuongezeka kutoka 

shilingi bilioni 2,019.2 mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 2,188.9 mwaka 2022/23 
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na kuongezeka kufikia shilingi bilioni 2,355.3 mwaka 2024/25. Matumizi katika 

sekta ya Hifadhi ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,853.4 

mwaka 2021/22 hadi shilingi bilioni 2,009.2 mwaka 2022/23 na kuongezeka kufikia 

shilingi bilioni 2,161.9 mwaka 2024/25. Matumizi katika sekta ya Maji, Makazi na 

Maendeleo ya Jamii yanakadiriwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 1,291.8 mwaka 

2021/22 hadi shilingi bilioni 1,400.3 mwaka 2022/23 na kuongezeka kufikia shilingi 

bilioni 1,506.8 mwaka 2024/25. Mgawanyo wa makadirio kwa kila Sekta 

umeoneshwa kwenye Kielelezo Na. 3.6 na Jedwali Na. 3.6.  
 

Kielelezo Na. 3.6: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kisekta  

Shilingi bilioni 

 
 

3.8 Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti 

66. Katika muda wa kati, Serikali itagharamia nakisi ya bajeti kwa kuendelea 

kukopa kutoka vyanzo vya ndani na nje ili kugharamia miradi ya maendeleo kama 

ilivyoainishwa katika Mkakati wa Muda wa Kati wa Kusimamia Madeni (2020/21-

2023/24). Serikali itatumia fursa ya mikopo yenye masharti nafuu kutoka Taasisi za 

Fedha za Kimataifa na Wakala wa Mikopo wa Kimataifa wanaotoa mikopo kwa 

utaratibu wa Export Credit Agencies ili kugharamia miradi mikubwa ya kimkakati. 

Serikali itakopa kwa masharti ya kibiashara pale kutakapokuwa na uhaba wa 

mikopo ya masharti nafuu.  

 

3.8.1 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani  

67. Mikopo kutoka soko la ndani itaendelea kuwa chanzo muhimu cha 

kugharamia bajeti ya Serikali. Hivyo, Serikali itaendelea na hatua mbalimbali za 

kukuza na kuendeleza chanzo hiki kwa kutoa elimu na kuboresha miundombinu 

kwa lengo la kuongeza wigo wa wawekezaji. Katika mwaka 2022/23, Serikali 
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inatarajia kukopa shilingi bilioni 5,354.3 ambapo shilingi bilioni 3,300.0 ni kwa ajili 

ya kulipia mikopo itakayoiva na shilingi bilioni 2,054.3 kwa ajili ya kugharamia 

miradi ya maendeleo. Katika muda wa kati, mikopo kutoka vyanzo vya ndani 

itakopwa kwa kiwango ambacho hakitaathiri upatikanaji wa mikopo kwa sekta 

binafsi.  

 

3.8.2 Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje 

68.  Katika mwaka 2022/23, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 4,348.3 

kutoka vyanzo vya nje ambapo, mikopo yenye masharti nafuu ni shilingi bilioni 

1,926.4 na mikopo yenye masharti ya kibiashara ni shilingi bilioni 2,421.9. Katika 

muda wa kati, Serikali inatarajia kukopa wastani wa shilingi bilioni 4,524.3 kwa 

mwaka.  

 

3.9 Mfumo wa Bajeti 

69. Mchanganuo wa makadirio ya bajeti katika kipindi cha muda wa kati ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.1 hadi 3.5 
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Jedwali Na. 3.1: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati 

Shilingi Milioni 
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

 

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya 

Halmashauri) 26,384,735          28,567,860          30,470,270          32,565,460       

Mapato ya Ndani 25,520,877          27,630,809          29,513,331          31,571,105       

Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi) 22,471,103 24,237,760 25,851,539 27,709,536

Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na 

Mashirika) 3,049,774 3,393,050 3,661,792 3,861,569

Mapato ya Halmashauri 863,858 937,051 956,939 994,355

Jumla ya Matumizi 30,480,207 33,097,797 35,124,594 36,867,214

Matumizi ya Kawaida 16,801,260 18,418,851 19,984,453 20,763,846

Malipo ya Riba Nje 1,151,376 1,140,366 1,271,596 1,409,006

Malipo ya Riba Ndani 1,561,637 1,770,159 2,687,549 2,975,899

Mishahara 6,912,184 7,927,932 8,058,743 8,191,712

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 1,247,149 1,655,652 1,673,036 1,690,603

Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku 5,928,914 5,924,741 6,293,528 6,496,625

o/w Matumizi Mengineyo 2,938,449 2,938,449 3,160,420 3,291,567

Matumizi ya Maendeleo 13,678,946 14,678,946 15,140,141 16,103,368

Fedha za Ndani 10,723,023 11,635,464 11,905,595 12,850,362

Fedha za Nje 2,955,923 3,043,482 3,234,546 3,253,006

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha 

Misaada -4,095,472 -4,529,937 -4,654,324 -4,301,754

Misaada 1,138,076 1,117,043 1,108,107 1,102,566

Misaada ya Kibajeti 0 0 0 0

Misaada ya Maendeleo 1,138,076 1,117,043 1,108,107 1,102,566

Mifuko ya Kisekta 222,570 293,017 259,675 241,235

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -2,957,396 -3,412,894 -3,546,217 -3,199,188

Jumla ya Nakisi -2,957,396 -3,412,894 -3,546,217 -3,199,188

Kuziba Nakisi 2,957,396 3,412,894 3,546,217 3,199,188

Kuziba Nakisi Kutoka Nje 1,118,600 1,358,569 1,487,271 1,086,531

Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0 0 0 0

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,758,111 1,868,924 2,071,884 2,098,975

Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 59,736 57,514 54,555 51,464

Mikopo ya Kibiashara 2,352,107 2,421,853 2,454,244 2,493,535

Kulipa Mtaji Deni la Nje -3,051,354 -2,989,724 -3,093,412 -3,557,444

Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1,838,796 2,054,325 2,058,945 2,112,657

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,150,337 3,300,000 3,050,000 3,100,000

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -3,150,337 -3,300,000 -3,050,000 -3,100,000

Pato la Taifa (Ghafi) 165,165,614 175,781,352 188,019,106 200,782,111

MAKADIRIO YA 

BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.2 Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi 

la Taifa Katika Muda wa Kati 

2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

 

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya 

Halmashauri) 16.0% 16.3% 16.2% 16.2%

Mapato ya Ndani 15.5% 15.7% 15.7% 15.7%

Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi) 13.6% 13.8% 13.7% 13.8%

Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na 

Mashirika) 1.8% 1.9% 1.9% 1.9%

Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%

0.0% 0.0% 0.0%

Jumla ya Matumizi 18.5% 18.8% 18.7% 18.4%

Matumizi ya Kawaida 10.2% 10.5% 10.6% 10.3%

Malipo ya Riba Nje 0.7% 0.6% 0.7% 0.7%

Malipo ya Riba Ndani 0.9% 1.0% 1.4% 1.5%

Mishahara 4.2% 4.5% 4.3% 4.1%

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 0.8% 0.9% 0.9% 0.8%

Bidhaa/ Huduma/ Ruzuku 3.6% 3.4% 3.3% 3.2%

o/w Matumizi Mengineyo 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%

0.0% 0.0% 0.0%

Matumizi ya Maendeleo 8.3% 8.4% 8.1% 8.0%

Fedha za Ndani 6.5% 6.6% 6.3% 6.4%

Fedha za Nje 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%

0.0% 0.0% 0.0%

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada -2.5% -2.6% -2.5% -2.1%

0.0% 0.0% 0.0%

Misaada 0.7% 0.6% 0.6% 0.5%

Misaada ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Misaada ya Maendeleo 0.7% 0.6% 0.6% 0.5%

Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.2% 0.1% 0.1%

0.0% 0.0% 0.0%

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -1.8% -1.9% -1.9% -1.6%

0.0% 0.0% 0.0%

Jumla ya Nakisi -1.8% -1.9% -1.9% -1.6%

Kuziba Nakisi 1.8% 1.9% 1.9% 1.6%

Kuziba Nakisi Kutoka Nje 0.7% 0.8% 0.8% 0.5%

Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1.1% 1.1% 1.1% 1.0%

Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Mikopo ya Kibiashara 1.4% 1.4% 1.3% 1.2%

Kulipa Mtaji Deni la Nje -1.8% -1.7% -1.6% -1.8%

Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1.1% 1.2% 1.1% 1.1%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.9% 1.9% 1.6% 1.5%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -1.9% -1.9% -1.6% -1.5%

Pato la Taifa (Ghafi) 165,165,614 175,781,352 188,019,106 200,782,111

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 



 

32 

 

Jedwali Na.3.3: Makadirio ya Bajeti katika Muda wa Kati 

Shilingi Milioni 
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

I. JUMLA YA MAPATO 36,681,898 39,387,521 41,268,006 43,524,658

Mapato ya Ndani ikijumuisha Mapato ya 

Halmashauri 26,384,735 28,567,860 30,470,270 32,565,460

Mapato ya Ndani 25,520,877 27,630,809 29,513,331 31,571,105

Mapato ya Halmashauri 863,858 937,051 956,939 994,355

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0 0 0 0

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 2,673,617 2,692,950 2,920,316 2,960,307

Mifuko ya Kisekta 282,306 350,532 314,230 292,699

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,150,337 3,300,000 3,050,000 3,100,000

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1,838,796 2,054,325 2,058,945 2,112,657

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 2,352,107 2,421,853 2,454,244 2,493,535

II. JUMLA YA MATUMIZI 36,681,898 39,387,521 41,268,006 43,524,658

MATUMIZI YA KAWAIDA 23,002,951 24,708,574 26,127,865 27,421,291

Mfuko Mkuu wa Serikali 10,699,563 11,421,611 12,358,275 13,333,115

Mishahara 8,150,509 9,139,108 9,368,996 9,521,024

Matumizi Mengineyo 2,938,449 2,938,449 3,160,420 3,291,567

MATUMIZI YA MAENDELEO 13,678,946 14,678,946 15,140,141 16,103,368

Fedha za Ndani 10,723,023 11,635,464 11,905,595 12,850,362

Fedha za Nje 2,955,923 3,043,482 3,234,546 3,253,006

Pato la Taifa (Ghafi) 165,165,614             175,781,352 188,019,106 200,782,111       

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa katika Muda 

wa Kati 

2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

I. JUMLA YA MAPATO 22.2% 22.4% 21.9% 21.7%

Mapato ya Ndani ikijumuisha Mapato 

ya Halmashauri 16.0% 16.3% 16.2% 16.2%

Mapato ya Ndani 15.5% 15.7% 15.7% 15.7%

Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 1.6% 1.5% 1.6% 1.5%

Mifuko ya Kisekta 0.2% 0.2% 0.2% 0.1%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.9% 1.9% 1.6% 1.5%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1.1% 1.2% 1.1% 1.1%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 1.4% 1.4% 1.3% 1.2%

II. JUMLA YA MATUMIZI 22.2% 22.4% 21.9% 21.7%

MATUMIZI YA KAWAIDA 13.9% 14.1% 13.9% 13.7%

Mfuko Mkuu wa Serikali 6.5% 6.5% 6.6% 6.6%

Mishahara 4.9% 5.2% 5.0% 4.7%

Matumizi Mengineyo 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%

MATUMIZI YA MAENDELEO 8.3% 8.4% 8.1% 8.0%

Fedha za Ndani 6.5% 6.6% 6.3% 6.4%

Fedha za Nje 1.8% 1.7% 1.7% 1.6%

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO 

YA BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.5: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Bajeti Yote katika Muda wa 

Kati  

2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

I. JUMLA YA MAPATO 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%

Mapato ya Ndani ikijumuisha 

Mapato ya Halmashauri 71.9% 72.5% 73.8% 74.8%

Mapato ya Ndani 69.6% 70.2% 71.5% 72.5%

Mapato ya Halmashauri 2.4% 2.4% 2.3% 2.3%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 7.3% 6.8% 7.1% 6.8%

Mifuko ya Kisekta 0.8% 0.9% 0.8% 0.7%

Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 8.6% 8.4% 7.4% 7.1%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 5.0% 5.2% 5.0% 4.9%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 6.4% 6.1% 5.9% 5.7%

II. JUMLA YA MATUMIZI 100.0% 100.0% 100.0% 100.0%

MATUMIZI YA KAWAIDA 62.7% 62.7% 63.3% 63.0%

Mfuko Mkuu wa Serikali 29.2% 29.0% 29.9% 30.6%

Mishahara 22.2% 23.2% 22.7% 21.9%

Matumizi Mengineyo 8.0% 7.5% 7.7% 7.6%

MATUMIZI YA MAENDELEO 37.3% 37.3% 36.7% 37.0%

Fedha za Ndani 29.2% 29.5% 28.8% 29.5%

Fedha za Nje 8.1% 7.7% 7.8% 7.5%

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO 

YA BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali Na. 3.6: Mgawanyo wa Bajeti Kisekta katika Muda wa Kati 

Shilingi Milioni 

SEKTA

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

2021/22

MAKADIRIO 2022/23 MAKADIRIO 2023/24 MAKADIRIO 2024/25

1 - Elimu 5,257,287 5,699,096 5,883,767 6,132,379

1.1 - Elimu Msingi 4,043,374 4,383,169 4,525,199 4,716,406

1.2 - Elimu ya Ufundi  na Mafunzo ya Ufundi Stadi 137,565 149,125 153,957 160,463

1.3 - Elimu ya Juu 915,462 992,395 1,024,552 1,067,844

1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 61,347 66,502 68,657 71,558

1.5 - Huduma za Utawala 99,540 107,905 111,401 116,108

2 - Afya 2,019,188 2,188,875 2,259,802 2,355,288

2.1 - Huduma za Tiba 824,226 893,492 922,444 961,421

2.2 - Huduma za Kinga 259,146 280,924 290,027 302,282

2.3 - Hospitali za Rufaa za Mikoa 2,606 2,825 2,916 3,039

2.4 - Zahanati 210,190 227,854 235,237 245,177

2.5 - Vituo vya Afya 221,004 239,576 247,339 257,790

2.6 - Hospitali za Wilaya 442,479 479,663 495,206 516,131

2.7 - Huduma za Utawala 59,538 64,541 66,632 69,448

3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali 14,396,872 15,229,720 16,327,405 17,530,221

3.1 - Mihimili 3,032,889 3,287,765 3,394,301 3,537,723

3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi 2,337,227 2,533,642 2,615,741 2,726,266

3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa 191,934 208,064 214,806 223,882

3.4 - Deni la Serikali 8,834,822 9,200,249 10,102,558 11,042,350

4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 3,532,718 3,829,599 3,953,692 4,120,750

4.1 - Ulinzi 2,357,276 2,555,375 2,638,179 2,749,652

4.2 - Usalama wa Umma 931,752 1,010,054 1,042,784 1,086,845

4.3 - Mahakama 243,690 264,169 272,730 284,253

5 - Maendeleo ya Uchumi 8,330,671 9,030,759 9,323,388 9,717,337

5.1 - Kilimo 630,356 683,330 705,472 735,281

5.2 - Madini 66,728 72,336 74,680 77,835

5.3 - Nishati 2,385,946 2,586,455 2,670,265 2,783,094

5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 4,377,541 4,745,418 4,899,186 5,106,196

5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 556,629 603,407 622,960 649,282

5.6 - Viwanda 82,513 89,447 92,345 96,247

5.7 - Biashara 209,366 226,961 234,315 244,216

5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 21,591 23,406 24,164 25,185

6 - Hifadhi ya Jamii 1,853,409 2,009,165 2,074,269 2,161,915

6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 38,363 41,587 42,935 44,749

6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 1,572,784 1,704,957 1,760,203 1,834,579

6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya 242,262 262,621 271,131 282,587

7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 1,291,752 1,400,308 1,445,683 1,506,769

7.1 - Maji 706,207 765,554 790,361 823,757

7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 104,203 112,960 116,620 121,548

7.3 - Maendeleo ya Jamii 426,603 462,454 477,439 497,613

7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 54,739 59,340 61,262 63,851

Jumla 36,681,898 39,387,521 41,268,006 43,524,658  
Chanzo: Wuzara ya Fedha na Mipango 

 

 



 

36 

 

SURA YA NNE 

 

VIHATARISHI VYA UKUAJI WA UCHUMI NA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

NA BAJETI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

 

4.1 Utangulizi 

70. Sura hii inaainisha vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na kuathiri ukuaji wa 

uchumi na utekelezaji  wa Mpango na Bajeti  ya Serikali kwa mwaka 2022/23. 

Aidha, inaainisha hatua ambazo Serikali itachukua ili kukabiliana na vihatarishi 

hivyo kwa kuzingatia Kifungu Na. 4 (2) (c) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439.   

 

4.2 Vihatarishi vya ukuaji wa uchumi 

71. Mwenendo chanya wa ukuaji wa shughuli za kiuchumi ni kichocheo cha 

ukuaji wa Pato la Taifa. Aidha, kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kina matokeo ya 

moja kwa moja kwenye utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali. Hata hivyo, 

mabadiliko hasi ya viashiria vya ukuaji wa uchumi huathiri mapato ya mtu mmoja 

mmoja, kampuni na Serikali kwa ujumla. Vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na 

kuathiri ukuaji wa uchumi ni pamoja na: 

(i) Mfumuko wa bei; 

(ii) Mabadiliko ya viwango vya kubadilisha fedha; 

(iii) Mabadiliko ya bei ya bidhaa na huduma katika soko la dunia; 

(iv) Mdororo wa uchumi wa dunia; 

(v) Migogoro ya kisiasa ya ndani na nje; 

(vi) Vikwazo vya kiuchumi; 

(vii) Mabadiliko ya viwango vya riba katika soko la fedha;  

(viii) Mabadiliko ya tabianchi na majanga ya asili kama vile mafuriko, ukame, 

matetemeko, vimbunga, wadudu waharibifu wa mimea na mazao; na 

(ix) Mlipuko wa magonjwa kama UVIKO – 19 n.k. 

 

72. Baadhi ya athari ambazo zinaweza kujitokeza ni pamoja na: Kupungua kwa 

uzalishaji; kupungua kwa mapato ya Serikali; kuongezeka kwa gharama za bidhaa, 

malighafi, huduma na gharama za utekelezaji wa miradi; kupungua kwa faida na 

mapato ya kampuni na watu binafsi; kuongezeka kwa gharama za upatikanaji wa 

mitaji na uwekezaji; uharibifu wa mali na miundombinu; kuongezeka kwa gharama 

za usambazaji wa bidhaa, malighafi na huduma; na kupungua kwa ujuzi na nguvu 

kazi.  

 

4.3 Vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali 

73. Malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ya Serikali ni kuchochea shughuli 

za kiuchumi na kuboresha huduma za jamii pamoja na ustawi wa watu. Kufikiwa 
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kwa malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ni matokeo ya kufikiwa kwa misingi 

ya maoteo ya mapato na matumizi. Hata hivyo, vihatarishi vya mapato na matumizi 

vinaweza kujitokeza na kuathiri malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ya 

Serikali. Vihatarishi vinavyoweza kujitokeza na kuathiri utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti ya Serikali ni pamoja na: 

(i) Kudorora kwa shughuli za kiuchumi; 

(ii) Uwiano wa mikopo ya masharti ya kibiashara dhidi ya masharti nafuu 

kuongezeka kutoka asilimia 8.9 hadi asilimia 44.5 katika kipindi cha muda wa 

miaka 10 iliyopita; 

(iii) Kuongezeka kwa vitendo vya ukwepaji kodi na biashara za magendo; 

(iv) Kuongezeka kwa sekta isiyo rasmi na biashara za mitandao; 

(v) Uwepo wa walipa kodi na watumishi wasiozingatia sheria na kanuni za 

usimamizi wa kodi; 

(vi) Mabadiliko ya viwango vya kodi, tozo na ada za huduma; 

(vii) Kupungua kwa ukwasi katika soko; 

(viii) Ufanisi mdogo wa Taasisi na Mashirika ya Umma; 

(ix) Kuwepo kwa madeni sanjari; 

(x) Mabadiliko ya sera za nje za misaada na mikopo;  

(xi) Uhalifu wa kimtandao kwenye mifumo ya Serikali; na 

(xii) Uharibifu na upotevu wa mali za Serikali. 

 

74. Baadhi ya athari zinazoweza kujitokeza ni pamoja na: Kutofikiwa kwa 

makadirio ya mapato na matumizi; kusitishwa au kuahirishwa kwa baadhi ya 

miradi na programu za maendeleo; malimbikizo ya mashauri ya kodi; mabadiliko ya 

utumiaji wa bidhaa na huduma; kuongezeka kwa gharama za uuzaji, uagizaji na 

usafirishaji wa malighali, bidhaa na huduma; kuongezeka kwa gharama za 

kuhudumia deni la Serikali, mikataba na mashauri ya kimahakama; kuongezeka 

kwa gharama za mikopo, dhamana na misaada; kuongezeka kwa gharama za 

uendeshaji wa shughuli za Serikali; na uharibifu na upotevu wa mali na 

miundombinu ya Serikali. 

 

4.4 Hatua za kukabiliana na vihatarishi 

75. Ili kufikia malengo na shabaha za ukuaji wa uchumi pamoja na utekelezaji wa 

Mpango na Bajeti ya 2022/23, Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali katika 

kukabiliana na vihatarishi vinavyoweza kujitokeza. Hatua hizo ni pamoja na: 

(i) Kuimarisha mifumo ya kubaini vihatarishi vya shughuli za kiuchumi  na 

kuchukua hatua stahiki za kisera na kiutawala kabla, wakati na baada ya 

mdororo wa kiuchumi kutokea; 

(ii) Kujenga na kuimarisha uwezo wa Serikali katika kupambana na vitendo vya 

ukwepaji kodi, biashara za magendo na mifumo dhaifu ya usimamizi na udhibiti 
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wa mapato na matumizi ya Serikali (vitendea kazi, vifaa vya TEHAMA na ujuzi); 

(iii) Kuboresha na kurahisisha mifumo ya urasimishaji wa sekta isiyo rasmi pamoja 

biashara za mitandao; 

(iv) Kusimamia kwa weledi sera za fedha na bajeti ili kufikia malengo na shabaha za 

Mpango na Bajeti. Hatua hizo ni pamoja na: Kudhibiti mzunguko wa fedha 

kulingana na mahitaji ya shughuli za kiuchumi; na kuweka sera rafiki za 

uwekezaji na biashara, hususan uzalishaji na uuzaji wa bidhaa nje ya nchi, 

uvutiaji wa uwekezaji kutoka nje ya nchi na upanuzi wa biashara zilizopo; 

(v) Kusimamia kwa weledi sheria za usimamizi wa kodi, hususan ukadiriaji na 

ukaguzi wa hesabu za walipakodi, elimu kwa mlipakodi na kuweka mifumo 

rafiki ya kushughulikia malalamiko ya walipakodi; 

(vi) Kiwango cha nakisi ya bajeti kisizidi asilimia 3.0 ya pato la Taifa katika kipindi 

cha muda wa kati; 

(vii) Kuelimisha na kuhamasisha matumizi ya mifumo ya mikataba ya uuzaji na 

ununuzi wa bidhaa na huduma (forward contracts) kutoka katika soko la ndani 

na nje; 

(viii) Kupanua wigo wa Washirika wa Kibiashara na Maendeleo ili kupunguza athari 

za utegemezi wa wadau au washirika wachache; 

(ix) Taasisi na Mashirika ya Umma kutoa taarifa za mwenendo wa mashauri 

yaliyopo mahakamani, ikiwa ni pamoja na dhamana chechefu ili madai husika 

yazingatiwe katika Mpango na Bajeti ya Serikali; 

(x) Kuimarisha mifumo ya ndani ya usimamizi na udhibiti wa maadili na weledi wa 

watumishi wa umma ili kudhibiti matumizi na usalama wa mali na fedha za 

umma; 

(xi) Kuimarisha uwezo wa Serikali wa kukabiliana na majanga ya asili na milipuko 

ya magonjwa; 

(xii) Taasisi, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoingia miadi 

zaidi ya ukomo na kiwango cha juu kilichowekwa;  

(xiii) Kuzingatia taarifa za tabianchi na majanga ya asili katika Mpango na Bajeti ya 

Serikali; 

(xiv) Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(xv) Kuhamasisha ubunifu, matumizi ya teknolojia na ushirikishaji wa wadau katika 

uandaaji wa mipango ya Serikali;  

(xvi) Kuimarisha akiba ya fedha za kigeni, usalama wa chakula na bidhaa za petroli; 

na  

(xvii) Kulinda, kuimarisha na kudumisha amani, umoja, usalama, mshikamano na 

mahusiano ya kiuchumi na kisiasa ya ndani na nchi washirika. 
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SURA YA KWANZA 

MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2022/23 

 

1.1. Utangulizi 

76. Sura hii inatoa maelekezo mahsusi yanayopaswa kuzingatiwa na Maafisa 

Masuuli wakati wa uandaaji, uwasilishaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja 

na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23. 

 

1.2. Uandaaji wa Mpango na Bajeti  

77. Wakati wa kuandaa Mpango na Bajeti, Maafisa Masuuli wanapaswa 

kuzingatia vipaumbele vya Mipango ya Kitaifa, Sera na Miongozo iliyorejewa katika 

Mwongozo huu wa Mwaka 2022/23 pamoja na Sera na Mpango Mkakati wa taasisi 

husika. Aidha, wanapaswa kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 

2020/21, mapitio ya nusu mwaka 2021/22 na kuandaa mikakati ya kukabiliana na 

changamoto zilizojitokeza.  

 

78. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya mipango ya 

maendeleo, mishahara na shughuli muhimu za uendeshaji wa ofisi ikiwemo umeme, 

maji, simu, ulinzi, usafi pamoja na kulipa madeni ya watumishi, wakandarasi, 

wazabuni na watoa huduma kwa kuzingatia ukomo ili kuepuka ulimbikizaji wa 

madeni, riba na faini.  

 

79. Taasisi za Serikali zinazotarajia kupokea mikopo, misaada na dhamana 

zitapaswa kupata idhini kutoka kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 

Fedha, kwa mujibu wa kifungu cha 15(1) cha  Sheria ya Mikopo, Dhamana na 

Misaada, Sura 134. 

 

1.3. Uzingatiaji wa Masuala ya Muungano 

80. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na Taasisi za Umma zinaelekezwa 

kutenga rasilimali fedha kwa ajili ya shughuli za ushirikiano baina ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

(SMZ) ikijumuisha: 

(i) Kuendelea kufanya vikao vya ushirikiano kwa lengo la kuimarisha 

Muungano; 

(ii) Kuendeleza majadiliano ya kutafuta ufumbuzi wa hoja za mashirikiano na 

Muungano ambazo hazijapatiwa majibu; na 

(iii) Kuimarisha hatua za uandaaji, utekelezaji, usimamizi na ufuatiliaji wa miradi 

ya maendeleo inayotekelezwa na Wizara/Taasisi za Muungano. 
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1.4 Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti  

81. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 

kuwasilisha Muundo wa Mapato na Matumizi OR-TAMISEMI; na Taasisi na 

Mashirika ya Umma kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina wiki ya pili ya  Januari, 2022 

kabla ya kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. Aidha, Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinaelekezwa kuandaa mpango na bajeti ambayo ni shirikishi kwa 

kuzingatia Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) na 

kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi. Mawasilisho 

hayo yanatakiwa kufanyika wiki ya tatu  ya Januari, 2022 baada ya kuidhinishwa 

katika ngazi za maamuzi husika ikijumuisha Mabaraza ya Madiwani na Mabaraza 

ya Wafanyakazi  kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika 

Utumishi wa Umma, Sura 105.  

 

1.4.1 Kamati za Bajeti  

82.  Katika maandalizi na utekelezaji wa Bajeti za Mafungu kwa mwaka 2022/23, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha kuwa:  

(i) Kamati za Bajeti zinaundwa na zinafanya kazi kwa mujibu wa Kifungu 18(2) 

cha  Sheria ya Bajeti Sura 439; na 

(ii) Taarifa ya utekelezaji wa Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji wa 

rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi wakati wa utekelezaji wa bajeti 

ijumuishwe katika Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka na kuwasilishwa 

Wizara ya Fedha na Mipango. 

 

1.4.2 Maandalizi ya Makadirio na Mgawanyo wa Mapato ya Ndani ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa  

83. Wakati wa kuandaa makadirio ya mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa kwa 

mwaka 2022/23, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutambua na kutenganisha vyanzo vyote vya mapato katika makundi ya 

vyanzo vinavyolindwa kama vile ada za shule, michango ya wananchi ya 

chakula cha watoto shuleni, iCHF, TIKA, NHIF, mapato yanayotokana na 

taka ngumu na malipo ya papo kwa papo na vyanzo visivyolindwa ; 

(ii) Kutenganisha na kuhasibu michango ya nguvu za wananchi kwenye vyanzo 

vya mapato ya ndani; 

(iii) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa shilingi bilioni tano au zaidi 

zinaelekezwa kutenga asilimia 60 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo, 

ikijumuisha  asilimia 10 kwa ajili ya Mikopo  ya Wanawake, Vijana na Watu 

Wenye Ulemavu na asilimia 10 ujenzi wa miundombinu ya barabara 

zinazosimamiwa na TARURA; 

(iv) Halmashauri zenye mapato yasiyolindwa chini ya shilingi bilioni tano 

zinaelekezwa kutenga asilimia 40 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo 
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ikijumuisha  asilimia 10 kwa ajili ya Mikopo  ya Wanawake, Vijana na Watu 

Wenye Ulemavu; 

(v) Fedha zinazotengwa  kwa ajili ya mikopo ya  Wanawake, Vijana na Watu 

wenye Ulemavu,  asilimia 60 ya kiasi hicho kielekezwe kwenye miradi yenye 

tija itakayozalisha ajira; na 

(vi) Halmashauri zinazopokea mapato mengine kama vile michango ya kijamii 

(Corporate Social Responsibility) na fedha kutoka kwa Wadau wa Maendeleo 

zihakikishe mapato hayo yanajumuishwa kwenye bajeti kwa kuzingatia 

sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 

 

1.4.3 Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara 

84. Wakati wa kuandaa ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 2022/23, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuzingatia Mwongozo wa Katibu Mkuu (UTUMISHI) kuhusu uandaaji wa 

ikama na makadirio ya bajeti ya mishahara kwa Mwaka 2022/23;  

(ii) Kuzingatia Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2021 kuhusu 

Matumizi ya Mfumo Mpya wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali watu na 

Mishahara (New HCMIS); 

(iii) Kuhakikisha maslahi ya watumishi wa umma ikiwemo upandishaji vyeo 

unazingatia bajeti, ikama na Miundo ya Maendeleo ya Utumishi na Kanuni 

D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 

2009; 

(iv) Kuzingatia Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 1 wa Mwaka 2015 na 

Waraka wa Msajili wa Hazina Na. 6 wa Mwaka 2015 kuhusu Marekebisho ya 

Mishahara kwa watumishi wa Umma na Taasisi za Serikali; na 

(v) Kujumuisha makisio ya nyongeza za mwaka za mishahara (annual 

increment) katika bajeti ya mishahara kwa mwaka 2022/23. 
 

1.5 Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika Uandaaji wa Mpango na Bajeti 

(a) Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo  

85. Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuhakikisha kuwa miradi inayoendelea kutekelezwa inatengewa fedha kwa 

ajili ya kuikamilisha kabla ya kuanza miradi mipya; 

(ii) Wizara za Kisekta ambazo zinaratibu miradi na programu zinazoshirikisha 

utekelezaji wa Mafungu mengine kuhakikisha bajeti za miradi na programu 

zinazohusu Mafungu hayo zinatengwa kwenye Mafungu husika; 

(iii) Kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo, 

Dhamana na Upokeaji wa Misaada wa mwaka 2020; 

(iv) Kuzingatia Sheria ya Kodi ya Ongozeko la Thamani (VAT),  Sura 148 na 

kanuni zake kuhusu Utaratibu wa Kutoa Msamaha wa VAT kwa Miradi 

inayotekelezwa kwa Fedha za Serikali na za Washirika wa Maendeleo; 
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(v) Kuhakikisha misamaha ya kodi inayotolewa katika miradi ya maendeleo 

inatumika ipasavyo ili kudhibiti matumizi mabaya ya misamaha hiyo; 

(vi) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 2020/21 kuhusu Mfumo wa 

Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS);  

(vii) Kuzingatia Kifungu cha 29(3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 

21(1-3) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015 (Marekebisho yake ya 

Mwaka 2021), kinachoelekeza kuhusu uombaji wa idhini ya kuvusha 

matumizi ya fedha kwa mwaka unaofuata ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka. 
 

(b) Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

86. Katika mwaka 2022/23, Serikali itaendelea kusimamia utekelezaji na 

ukamilishaji wa miradi ya kimkakati. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti 

ya miradi husika kwa ajili ya ukamilishaji ili kufikia malengo tarajiwa na kuzingatia 

thamani ya fedha. Aidha, marekebisho yoyote ya gharama ya mradi wa kimkakati 

yafanyike baada ya kupata ridhaa za OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha na 

Mipango. Vilevile, uendeshaji wa miradi iliyokamilika isimamiwe kwa kutumia 

wataalam/Kampuni ya uendeshaji. 
 

(c) Ugharamiaji wa Miradi Kupitia Fedha za Nje  

87. Serikali kwa kushirikiana na Washirika wa Maendeleo itaendelea kutekeleza 

na kugharamia programu na miradi ya maendeleo kwa kuzingatia Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Maendeleo. Hivyo, katika kuandaa bajeti ya miradi inayogharamiwa 

na fedha za nje, Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutoingia Mikataba ya Makubaliano na Washirika wa Maendeleo  ya 

kupokea misaada na mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana na 

masuala ya Fedha  kwa mujibu wa Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, 

Dhamana na Misaada, Sura 134; 

(ii) Kuwasilisha maoteo ya bajeti za Mafungu yanayonufaika na Mifuko ya Pamoja 

ya Kisekta (kwa Wizara zinazoratibu Mifuko ya Pamoja ya Kisekta) Wizara ya 

Fedha na Mipango kabla ya tarehe 20 Januari, 2022 ili kukamilisha maandalizi ya 

ukomo wa bajeti za Mafungu; 

(iii) Kuwasilisha takwimu za ahadi  za fedha za nje Wizara ya Fedha na Mipango 

wiki ya nne ya Januari, 2022 ili kukamilisha maandalizi ya ukomo wa bajeti za 

Mafungu; na 

(iv) Kutenga counterpart fund katika miradi ya maendeleo yenye masharti hayo 

inayotekelezwa kwa ushirikiano na Washirika wa Maendeleo katika mwaka husika.  

 

(d) Usimamizi wa Fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi (D – 

Fund)  

88. Katika usimamizi wa fedha za Misaada au Mikopo zinazotolewa na 

Washirika wa Maendeleo moja kwa moja katika Mafungu kwa ajili ya kutekeleza 
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miradi ya maendeleo (D- Fund), Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia: 

(i) Matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha Zinazopelekwa Moja kwa 

Moja kwenye Miradi (D – Fund Management Information System); na 

(ii) Maelekezo ya Waraka wa Hazina Na. 2 wa Mwaka 2019 kuhusu Utaratibu wa 

Kuomba na  Kuhamisha Fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwenda 

Moja kwa Moja kwenye Miradi ya Maendeleo (Direct to Project Funds). 

 

(e) Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi  

89. Maafisa Masuuli wanaokusudia kutekeleza miradi kwa utaratibu wa ubia 

kati ya Sekta ya Umma na Binafsi wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 7 wa Mwaka 2020/21 kuhusu utekelezaji 

wa miradi ya Ubia Baina ya Sekta za Umma na Binafsi (PPP);  

(ii) Kuanzisha dawati la PPP katika Wizara, litakalowajibika kuratibu utelekezaji 

wa miradi ya PPP inayoibuliwa kutoka kwenye Wizara husika, na Taasisi na 

Idara zilizo chini ya Wizara hiyo; 

(iii) Kuwajengea uwezo maafisa dawati na wengineo wanaohusika na utekelezaji 

wa programu ya PPP kwenye sekta husika; 

(iv) Kuibua na kuandaa miradi ya ubia yenye manufaa kwa Taifa, gharama nafuu 

kwa Serikali na watumiaji, na yenye kuhakikisha vihatarishi 

vinashughulikiwa kwa mujibu wa Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi, Sura 103 na Kanuni zake za mwaka 2020; 

(v) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango Andiko Dhana la mradi au 

Upembuzi Yakinifu wa Awali wa miradi inayokusudiwa kutekelezwa kwa 

utaratibu wa PPP kila mwanzo wa mzunguko wa bajeti, baada ya 

kuidhinishwa na Waziri anayesimamia sekta husika kwa kuzingatia Kifungu 

cha 4 (6) (a)-(b) cha Sheria ya PPP, Sura 103; na Kifungu cha 7 cha Sheria ya 

Bajeti, Sura 439; 

(vi) Kupokea na kuchambua maandiko ya Upembuzi Yakinifu wa Awali wa 

miradi iliyoibuliwa na wabia kutoka Sekta Binafsi (Unsolicited Proposals) 

kwa kuzingatia kikamilifu Kanuni za PPP, 2020; 

(vii) Kutenga fedha kwa ajili ya kugharamia maandalizi ya miradi ya PPP 

ikiwemo taarifa za Upembuzi Yakinifu na/au gharama za Mshauri Elekezi; 

na 

(viii) Kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma unaotaka 

miradi ya kibiashara na yenye kuvutia sekta binafsi kutekelezwa kwa 

utaratibu wa PPP. 

 

(f) Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint):  

90. Serikali itaendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji 

kwa kutekeleza mipango mbalimbali ikiwemo Mpango Kazi wa Kuboresha 

Mazingira ya Biashara. Maboresho hayo yatajumuisha: kuwianisha kodi na tozo; 
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miundombinu ya reli, barabara, nishati, viwanja vya ndege na bandari; ununuzi na 

ukarabati wa meli za abiria na mizigo; ununuzi na ukarabati wa vivuko; kuimarisha 

mifumo ya TEHAMA; kuongeza wigo wa Mkongo wa Taifa; kuharakisha uondoaji 

wa mizigo bandarini; na kuendelea kuimarisha mahusiano na sekta binafsi. Hivyo, 

Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuondoa muingiliano wa majukumu ya kitaasisi ikiwemo mabaraza ili 

kurahisisha utoaji huduma; 

(ii) Kukamilisha kanuni za udhibiti wa Sekta binafsi ili kuwezesha mazingira 

bora ya ufanyaji biashara na yenye kuleta ushindani sawa; na 

(iii) Kuendelea kutekeleza Blueprint kwa kuboresha sheria mbalimbali ili kuweka 

misingi mizuri ya kusimamia mazingira bora ya ufanyaji biashara na 

uwekezaji nchini. 

 

(g) Uchumi wa Rasilimali za Maji 

91. Serikali inaendelea na maandalizi ya utekelezaji wa mkakati wa Uchumi wa 

Rasilimali za Maji (Blue economy). Shughuli mahususi zinazotekelezwa katika 

Uchumi wa Rasilimali za Maji ni uvuvi, ukuzaji viumbe maji,utafutaji na uchimbaji 

wa mafuta na gesi, nishati jadidifu, utalii, kilimo, usafiri na usafirishaji na uvunaji 

wa madini. Aidha, mifumo imara ya ulinzi na usalama ni muhimu katika kuvutia 

uwekezaji wa rasilimali za maji. Hivyo, katika utekelezaji wa Mpango huu, Serikali 

itaweka mazingira wezeshi ya uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wa ndani na nje 

kwa lengo la kuongeza mchango wa sekta hii kwenye uchumi. Maafisa Masuuli wa 

sekta husika (Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, Waziri Mkuu, Wizara ya Fedha 

na Mipango, Uvuvi,  Mambo ya Ndani, Ulinzi, Utalii, Nishati, Madini, Maji na 

Uchukuzi) wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya:  

(i) Kuendelea kuwezesha tafiti ili kubaini fursa za rasilimali za maji; 

(ii) Kuhamasisha uwekezaji na matumizi ya sayansi na teknolojia katika shughuli 

za kiuchumi za rasilimali za maji; 

(iii) Kuimarisha na kufungamanisha miundombinu ya utafiti, uwekezaji, 

uzalishaji, utunzaji, utalii na usafirishaji wa bidhaa na huduma za majini; 

(iv) Kuhamasisha ushirikishwaji wa wananchi katika fursa za kiuchumi 

zinazotokana na rasilimali za maji; 

(v) Kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama wa shughuli na huduma za majini; 

na 

(vi) Kuimarisha ushirikiano na taasisi za kikanda na kimataifa katika usimamzi 

wa rasilimali za maji. 

 

(h) Mikakati ya Mapambano Dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji 

Nchini  

92. Serikali inaendelea kuchukua hatua za kushughulikia tatizo la Rushwa 

ikiwemo kuandaa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Nne ambao ni 
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mwendelezo wa jitihada za kukabiliana na rushwa. Maafisa Masuuli wanasisitizwa 

kuendelea kutenga bajeti ya utekelezaji wa Mikakati ya Mapambano Dhidi ya 

Rushwa nchini. 

 

(i) Programu ya Mabadiliko ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma 

Awamu ya Tatu  

93. Serikali inaendelea kutekeleza Awamu ya Tatu ya Programu ya Mabadiliko 

ya Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma (PSRP III, 2021 – 2026). Katika 

kutekeleza Programu hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili 

ya:  

(i) Kuwajengea uwezo viongozi na watumishi wa ngazi zote Serikalini; 

(ii) Kuweka misingi itakayoimarisha uwajibikaji;  

(iii) Kuimarisha usimamizi wa rasilimali watu kwa kuboresha taratibu za ajira, 

uteuzi, upandishaji vyeo na muda wa matazamio kwa kuzingatia sifa na 

vigezo;  

(iv) Kufanya ufuatiliaji na tathmini kwenye miradi ya maendeleo, miongozo na 

maelekezo yanayotolewa na Serikali; na 

(v) Kufanya utafiti kabla ya kuandaa au kuhuisha Sera na mipango.  

 

(j) Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili  

94. Katika kuendeleza Sekta ya Kilimo nchini, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza Programu ya Kuendeleza 

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II, 2017 - 2028) katika maeneo ya 

vipaumbele yafuatayo;  

(i) Kusimamia matumizi endelevu ya maji na ardhi; 

(ii) Kuongeza tija na faida kwenye kilimo, mifugo na uvuvi;  

(iii) Kuimarisha upatikanaji wa masoko na kuongeza thamani ya mazao ya 

kilimo, mifugo na uvuvi ili kuleta ushindani kwenye soko; na   

(iv) Kuweka mazingira wezeshi katika uwekezaji wa kilimo, mifugo na uvuvi 

pamoja na kuimarisha uratibu, ufuatiliaji na tathmini. 

 

(k) Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

95. Katika kutekeleza Programu ya Uimarishaji Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa, Serikali inalenga kuimarisha usimamizi na uendeshaji wa shughuli za Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa. Maafisa Masuuli wa Wizara ambazo zina watumishi 

katika Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuendelea kutekeleza ugatuaji wa madaraka kisiasa, kifedha, kiutawala na 

kuimarisha mahusiano ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa; 

(ii) Kuwajengea uwezo watumishi waliopo katika Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye maeneo ya uratibu, utawala bora, 

usimamizi wa fedha, mpango na bajeti, uandaaji wa maandiko ya miradi ya 
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maendeleo, elimu ya uraia, ufuatiliaji na tathmini, na usimamizi wa miradi ili 

kuboresha huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(iii) Kuweka mazingira wezeshi ya kuboresha shughuli za kiuchumi katika ngazi 

ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 

(iv) Kuimarisha ushiriki wa jamii katika utekelezaji na utoaji wa maamuzi kuhusu 

masuala ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika ngazi za msingi za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. 

 

(l) Uendelezaji wa Sekta ya Fedha  

96. Katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma jumuishi za fedha pamoja na 

kuongeza ufanisi katika upatikanaji wa rasilimali fedha kwenye shughuli 

zinazochochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini kwa wananchi, Serikali 

inaendelea kutekeleza sera, sheria na mikakati mbalimbali ili kujenga mfumo thabiti 

katika sekta ya fedha. Maafisa Masuuli husika wanaelekezwa:  

(i) Kuzingatia Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2020/21 -

2029/30) na kuujumuisha katika Mpango na Bajeti wa Fungu husika;  

(ii) Kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya mawasiliano katika usambazaji wa 

huduma na bidhaa za fedha kwa wananchi katika sekta ya fedha; 

(iii) Kuendelea kutoa elimu ya fedha kwa umma kuhusu: utoaji na upatikanaji wa 

huduma za fedha nchini; upatikanaji na matumizi ya masoko ya mitaji na 

dhamana; soko la bidhaa; na fursa zilizopo katika taasisi za fedha za 

maendeleo; 

(iv) Kuhakikisha kuwa mipango na bajeti za Mikoa na Halmashauri inajumuisha 

masuala ya huduma za fedha ikiwa ni pamoja na kuhuisha sheria ndogo za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(v) Kuboresha taratibu za usajili wa hati miliki za ardhi na mali ili kuwawezesha 

wananchi kutumia hati miliki kama dhamana za mikopo katika benki, taasisi 

za fedha na watoa huduma ndogo za fedha;  

(vi) Kuhamasisha uanzishaji wa vikundi vya fedha vya kijamii na kusaidia 

kuviunganisha na watoaji wengine wa huduma za fedha;  

(vii) Kuendelea kutumia fursa zitokanazo na soko la Bidhaa (Tanzania Mercantile  

Exchange- TMX) kwenye mazao ya kilimo na bidhaa nyingine pamoja na 

kuboresha mifumo ya mauzo kwa njia ya kielectroniki na kushirikiana na 

Taasisi nyingine za masoko ili kupanua wigo wa masoko hasa ya nje ya nchi  

ili kuongeza ushindani na hivyo kupata bei nzuri kwa mazao na bidhaa za 

Tanzania; na 

(viii) Kutumia fursa zitokanazo na Mkakakati wa Serikali wa ugharamiaji wa 

miradi ya maendeleo kwa njia mbadala (Alternative Project Financing-APF). 

Mkakati huu unalenga kutoa nafasi kwa MDAs, RSs na LGAs kufaidika na 

fursa zitokanazo na Sekta ya Fedha kwa kugharamia miradi ya maendeleo 

yenye sura ya kibiashara kwa kutumia njia mbadala kama vile mikopo, hisa, 
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hatifungani, ubia baina ya sekta ya umma na binafsi na nyinginezo. 

 

(m) Usimamizi wa Mali za Umma  

97. Katika kuimarisha usimamizi wa mali za umma kwa kuzingatia: Sheria ya 

Fedha za Umma, Sura 348; Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za Umma wa mwaka 

2019; Waraka wa Hazina Na. 2 wa mwaka 2021/22 kuhusu Usimamizi wa Mali za 

Serikali kwa kutumia Mfumo wa Kielektroniki (GAMIS) na Waraka wa Hazina Na.7 

wa Mwaka 2018/19 kuhusu Utaratibu wa Umiliki wa Magari na Mali zinazotumika 

kwenye Miradi inayogharamiwa na Serikali na Fedha za Washirika wa Maendeleo, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutumia Mfumo wa kielektroniki wa Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMIS) 

katika kusimamia mali baada ya upatikanaji wake hadi kuondoshwa kwake; 

(ii) Kuandaa na kuhuisha taarifa za mali katika Daftari la Mali lililopo kwenye 

mfumo wa GAMIS (Electronic Asset Register) kwa kuzingatia muundo uliopo 

kwenye mfumo huo kulingana na kundi husika la mali (asset classes) ili kuwa 

na kumbukumbu sahihi za mali;  

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kupima, kuweka alama na kurasimisha maeneo ya 

ardhi yanayomilikiwa na Serikali ikijumuisha mashamba, viwanja, 

shule/vyuo, vituo vya kutolea huduma za afya na ofisi za taasisi za Umma 

pamoja na kudhibiti usalama na ulinzi wa mali za umma; 

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya matengenezo ya mali za Serikali kulingana na 

Mpango wa Matengenezo wa Mali (Asset Maintenance Plan);  

(v) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango orodha ya mali, nyaraka za umiliki 

na mali husika zinazotokana na miradi inayogharamiwa na Serikali pamoja 

na Washirika wa Maendeleo baada ya miradi kukamilika na mali 

zilizotaifishwa au kutelekezwa; na 

(vi) Kuhuisha muda wa uhai wa mali uliobaki (Estimated Remaining Economic 

Life - EREL) kwa lengo la kuipa thamani na kuiwezesha mali kuendelea 

kutoa huduma iliyokusudiwa kwenye Taasisi.  

 

(n) Mifumo ya Kielektroniki ya Ukusanyaji wa Mapato na Ulipaji Serikalini  

98. Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 pamoja na Kanuni za GePG za mwaka 

2019 zinaelekeza matumizi ya Mfumo wa GePG katika ukusanyaji wa mapato ya 

Serikali. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha mapato yote katika Taasisi za 

Umma yanaendelea kukusanywa kupitia Mfumo wa GePG. 

 

99. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha Taasisi zao zinatumia Mfumo 

wa Ulipaji Serikalini (MUSE) kwa mujibu wa Waraka wa Hazina Na. 5 wa mwaka 

2019 kuhusu Uanzishaji na Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa 

Fedha za Umma.  

 



 

49 

 

(o) Hatua za Kudhibiti Matumizi 

100. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kusimamia nidhamu ya 

matumizi ya fedha za Umma ili kuongeza tija na kupata thamani ya fedha. Hivyo, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 

pamoja na Kanuni zake katika usimamizi wa fedha za umma; 

(ii) Kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 pamoja na Kanuni zake 

kwa kufanya ununuzi wa pamoja na kutumia Mwongozo wa Matumizi ya 

Force Account wa Mei, 2020 ili kupata thamani halisi ya fedha; 

(iii) Kuzingatia maelekezo kuhusu maandalizi na utekelezaji wa ujenzi wa Ofisi 

za Wizara Awamu ya Pili katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma 

yaliyotolewa kupitia barua Kumb.Na. 1/CAB.2/341/01 ya tarehe 29 Julai, 

2021 kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu ikiwa ni pamoja na kuwasilisha tathmini 

na mtiririko wa mahitaji ya fedha za ujenzi; 

(iv) Kutoingia mikataba bila kuwa na bajeti ili kuepuka malimbikizo ya madai 

kwa kuzingatia Mwongozo Kuhusu Maombi na Utoaji wa Fedha za 

Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali; 

(v) Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala wa Huduma za Ununuzi 

Serikalini (GPSA) kwenye ununuzi wa magari baada ya kupata ushauri wa 

kiufundi kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Ujenzi) na kibali cha 

ununuzi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu;  

(vi) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (TANePS) katika 

ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi za ujenzi;  

(vii) Kuongeza matumizi ya TEHAMA katika shughuli za Serikali na kuwajengea 

uwezo wataalam wa ndani katika usimamizi wa mifumo ili kupunguza 

gharama; 

(viii) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 5 wa Mwaka 2019 kuhusu Uanzishaji na 

Utumiaji wa Mifumo ya Kieletroniki ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

katika ununuzi, uandaaji na usimikaji wa mifumo ya kieletroniki ya 

usimamizi wa fedha za Umma ili kuondoa urudufu wa mifumo; 

(ix) Kuepuka uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi iwapo 

zinazalishwa na kupatikana nchini;  

(x) Kuingia mikataba na watoa huduma wa ndani kwa kutumia Shilingi ya 

Tanzania ili kupunguza athari za mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji 

fedha;  

(xi) Taasisi zinazojenga miundombinu zizingatie ushirikishwaji wa wadau husika 

wakati wa upangaji na utekelezaji wa miradi; na 

(xii) Kutumia vifaa vyenye teknolojia inayopunguza matumizi ya nishati. 

 

(p) Ulipaji na Udhibiti wa Uzalishaji na Ulimbikizaji wa Madeni  

101. Katika kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni Maafisa Masuuli 
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wanaelekezwa kuzingatia maelekezo ya kifungu cha 52(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 

439 kikamilifu na kusimamia Mkakati wa Kudhibiti Madeni kwa:  

(i) Kuzingatia Waraka wa Hazina Na. 4 wa Mwaka 2014/15, Waraka wa Hazina 

Na.1 wa Mwaka 2018/19 na Waraka wa Hazina Na. 3 wa Mwaka 2019 

kuhusu Uzuiaji, Udhibiti na Ulipaji wa Madeni ya Serikali; 

(ii) Kutoingia mikataba ya utekelezaji wa shughuli za Serikali bila kuwa na bajeti; 

(iii) Kutenga bajeti na fedha kwa ajili ya kulipa madeni yaliyohakikiwa; 

(iv) Kufanya uhakiki wa madeni kupitia Mkaguzi wa Ndani wa Fungu husika 

kabla ya kuingizwa katika Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Madai 

na Madeni ya Serikali (Government Arrears Management System – GAMS) 

na kutunza kumbukumbu na nyaraka/vielelezo vya madeni; 

(v) Kuwasilisha madeni kwa Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 

uhakiki; na 

(vi) Kuhakikisha Hati za Madai zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 28, maombi 

ya fedha yanawasilishwa Hazina siku 16 kabla. Aidha, kwa Hati za Madai 

zinazotakiwa kulipwa ndani ya siku 56 maombi yawasilishwe Hazina siku 28 

kabla. 
 

(q) Kiwango cha Ubadilishaji Fedha  

102. Makadirio yote ambayo yanatumia fedha za kigeni, yatumie kiwango elekezi 

cha ubadilishaji fedha za kigeni cha Dola Moja ya Marekani kwa Shilingi za 

Tanzania 2,326.1 katika kuandaa Mpango na Bajeti kwa mwaka 2022/23. 
 

(r) Masuala Mtambuka katika Mpango na Bajeti  

103.  Serikali itaendelea kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa masuala 

mtambuka ikiwemo Jinsia, mazingira, mabadiliko ya tabianchi, utawala bora, 

madawa ya kulevya, UKIMWI na Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 

(WAVIU), Lishe pamoja na Watu Wenye Ulemavu na Wazee. Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye 

Ulemavu (2008), pamoja na masuala ya Jinsia, VVU, UKIMWI na Magonjwa 

Sugu Yasiyoambukizwa; 

(ii) Kujenga au kukarabati miundombinu ya majengo ili yawe rafiki kwa Watu 

Wenye Ulemavu na Wazee; 

(iii) Kuzingatia Mwongozo wa Udhibiti wa Ugonjwa wa Korona (UVIKO – 19) 

kupitia afua ya kudhibiti misongamano katika jamii bila kuathiri shughuli za 

kiuchumi; 

(iv) Kutekeleza Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 

Wanawake na Watoto (MTAKUWWA); 

(v) Kutekeleza Mkakati wa Kutokomeza Mauaji ya Wazee (2018/19 – 2022/23);  

(vi) Kutekeleza mkakati wa kukabiliana na changamoto ya lishe duni/utapiamlo 
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nchini kwa kutekeleza Mpango wa  Pili Jumuishi wa Taifa wa Utekelezaji wa 

Masuala ya Lishe (NMNAP – II) wa mwaka 2021/22 – 2025/26;  

(vii) Kuzingatia miongozo kuhusu madawa ya kulevya ili kudhibiti matumizi na 

athari zake kwa vijana; na 

(viii) Kuendelea kuzingatia utekelezaji wa shughuli za hifadhi ya Mazingira katika 

maeneo yao kama ilivyoelekezwa katika Sheria ya Mazingira Na. 20 ya 

Mwaka 2004. 

 

(s) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  

104. Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa 

kutekeleza makubaliano, itifaki na mikataba iliyoridhiwa katika ushirikiano wa 

kikanda na kimataifa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia masuala ya ushirikiano wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC), nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Mashirika 

ya Kimataifa pamoja na masuala mengine ya mtangamano katika Mpango na 

Bajeti za Mafungu; 

(ii) Kuainisha na kutumia fursa zinazopatikana kati ya nchi na nchi, kikanda na 

kimataifa ili kukuza uwekezaji na kuchochea ukuaji wa uchumi na 

maendeleo ya watu;  

(iii) Kuwasilisha makadirio ya michango ya uanachama ya Kikanda na Kimataifa 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya kujumuishwa na kutengewa bajeti 

pamoja na kufuatilia nyaraka muhimu baada ya malipo; na 

(iv) Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) 

kama ilivyoainishwa katika Mpango Kazi (API-DCF) wa mwongozo huo. 

 

1.6 Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma  

105. Serikali kupitia Ofisi ya Msajili wa Hazina itaendelea kuboresha utendaji na 

usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya Umma ili kuongeza ufanisi na tija kwenye 

utoaji huduma na michango katika Mfuko Mkuu wa Serikali. Katika kufikia azma 

hiyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza yafuatayo: 

(i) Kutumia mifumo ya kielektroniki ya OTRMIS, MUSE, GePG na PlanRep 

katika kuhuisha taarifa za Bodi za Wakurugenzi na kuingiza taarifa za fedha, 

matumizi na uandaaji wa taarifa za kiuhasibu, makusanyo ya mapato na 

uandaaji wa Mpango na Bajeti mtawalia;  

(ii) Kuzingatia Sheria ya Msajili wa Hazina, Sura 370 kwa kutenga na 

kuwasilisha katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali michango ya asilimia 

15 ya mapato ghafi ya Taasisi na asilimia 70 ya ziada ya mapato baada ya 

kutoa matumizi yaliyoidhinishwa; 

(iii) Kutumia geresho la kibajeti (GFS Code 2014) 28211124 - Contribution to 

Consolidated Fund wakati wa kuingiza takwimu za michango 

itakayowasilishwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali; 
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(iv) Kuandaa na kuwasilisha Mikakati ya Uwekezaji, sera ya gawio (dividend 

policy) na Mipango ya Biashara katika Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa ajili ya 

kupata idhini; 

(v) Kuingia Mkataba wa Utendaji Kazi pamoja na kuwasilisha utekelezaji wa 

Mikataba kila robo mwaka kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa Hazina; na 

(vi) Kubuni mikakati endelevu ya kuongeza ufanisi ikiwemo kutumia njia 

mbadala za kutafuta mitaji (alternative sources of financing). 

 

1.7 Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1.7.1 Sekretarieti za Mikoa 

106. Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kutekeleza mambo yafuatayo: 

(i) Kuendelea kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama katika 

maeneo ya utawala; 

(ii) Kuimarisha utawala bora, uwajibikaji na uwazi kwa kufanya Vikao vya 

Ushauri vya Wilaya na Mikoa pamoja na Vikao vya Kamati za Usalama za 

Wilaya na Mikoa; 

(iii) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa 

katika Mikoa na Halmashauri na Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili Dhidi 

ya Wanawake na Watoto; 

(iv) Kuendelea kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya 

Mikoa, Wilaya na Tarafa; 

(v) Kuendelea kutekeleza maelekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) na Ilani ya CCM kwa Ajili ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020 kwa kuzingatia Mipango Mkakati ya Mikoa 

iliyohuishwa na Mwongozo wa Fursa na Vikwazo vya Maendeleo 

Ulioboreshwa mwaka 2019; 

(vi) Kutumia na kusimamia matumizi ya mifumo ya TEHAMA ikiwemo mifumo 

ya ukusanyaji wa mapato na matumizi, Mipango na Bajeti na uwekaji wa 

taarifa katika Tovuti za Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri; 

(vii) Kuzingatia matumizi sahihi ya takwimu za kibajeti wakati wa kuingiza 

kwenye Mfumo wa CBMS, fedha za ruzuku ya uendeshaji wa kisekta katika 

Serikali za Mitaa kwa kutumia vifungu maalum vilivyoainishwa kwa ajili ya 

fedha za mishahara, matumizi mengineyo na maendeleo; 

(viii) Kusimamia utekelezaji wa Kamati za Bajeti kuhusu maandalizi na ugawaji wa 

rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi wakati wa utekelezaji wa bajeti 

na kuwasilisha Taarifa za Utekelezaji za robo mwaka Wizara ya Fedha na 

Mipango na Ofisi ya Rais - TAMISEMI; 

(ix) Kutenga fedha za ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa 

ajili ya ofisi na makazi ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na 

Wilaya, Wakuu wa Wilaya na Maafisa Tarafa; 

(x) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi wa Sekretarieti za 
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Mikoa ili kutoa ushauri wa kitaalam kwa watumishi wa Serikali za Mitaa; 

(xi) Kutenga fedha za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(xii) Kuratibu utekelezaji wa shughuli za huduma ndogo za fedha katika ngazi ya 

Mkoa kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya Mwaka 

2017 na Mkakati wa Utekelezaji wake pamoja na Sheria ya Huduma ndogo za 

Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018;  

(xiii) Kusimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kubuni, kuandaa maandiko 

ya miradi kwa kutumia Mwongozo wa Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (2021) ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia 

kati ya Sekta za Umma na Binafsi; 

(xiv) Kusimamia miradi na ukusanyaji wa mapato katika miradi inayotekelezwa 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ikijumuisha miradi ya TARURA; 

(xv) Kuendelea kuhamasisha Sekta Binafsi kuanzisha na kuendeleza viwanda;  

(xvi) Kusimamia utekelezaji wa malengo ya Programu ya Uimarishaji wa Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa (2021 - 2031); 

(xvii) Kupitia na kuridhia maombi ya ahadi za utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

inayopendekezwa kutekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGO’s) 

kwenye maeneo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 

(xviii) Kuratibu na kuzisimamia Halmashauri kuhusu ufanikishaji wa zoezi la Sensa 

ya Watu na Makazi ya mwaka 2022.  

 

1.7.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa 

107. Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Maafisa Masuuli wanapaswa kutekeleza maelekezo yafuatayo: 

A. Maelekezo ya jumla  

(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama; 

(ii) Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa 

kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa, Mpango Kazi wa 

Kutokomeza Ukatili wa Wanawake na Watoto na kuwezesha kufanyika kwa 

vikao vya kisheria vya Kamati za Maendeleo za Kata na mikutano ya Vijiji, 

Mitaa na Vitongoji; 

(iii) Kupitia, kurekebisha na kutunga Sheria Ndogo ili kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato na Utawala Bora; 

(iv) Kutumia Mpango Mkakati wa Halmashauri uliohuishwa, Mwongozo wa 

Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo Ulioboreshwa mwaka 2019, Ilani ya CCM 

kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 katika kuainisha vipaumbele 

vya maendeleo na kujumuishwa kwenye Mpango na Bajeti ya Halmashauri; 

(v) Kutumia mifumo ya TEHAMA ikiwemo mifumo ya ukusanyaji wa mapato 

na matumizi, Mipango na Bajeti, utoaji na uwekaji wa taarifa za Umma katika 

Tovuti za Halmashauri; 
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(vi) Kuhakikisha Kamati za Bajeti zinaandaa na kusimamia mpango na bajeti, 

ugawaji wa rasilimali fedha zinazopokelewa kila mwezi na kuwasilisha 

taarifa za utekelezaji kila robo mwaka kwa Sekretarieti za Mikoa kwa mujibu 

wa Kifungu 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Aidha, muhtasari wa kikao 

cha mgao wa kila mwezi uwasilishwe HAZINA na nakala OR – TAMISEMI 

na utakuwa ni kigezo cha kutengewa fedha kwa mwezi unaofuata; 

(vii) Kuandaa mipango na makadirio ya mapato na matumizi ya vituo vya kutolea 

huduma kama shule, vituo vya afya, zahanati, hospitali na Vijiji/Mitaa na 

kuijumuisha kwenye Mpango na Bajeti ya Halmashauri; 

(viii) Kutenga fedha za ujenzi, ukamilishaji, ukarabati na ununuzi wa samani kwa 

ajili ya majengo ya utawala na nyumba za viongozi wa Halmashauri, Ofisi za 

Kata na Vijiji/Mitaa; 

(ix) Kutenga fedha kutoka makusanyo ya mapato ya ndani ikiwa ni sehemu ya 

fedha za miradi ya maendeleo kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

(x) Kutenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa viuadudu ili kutokomeza mazalia ya 

mbu; 

(xi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutatua migogoro, kutambua maeneo ya mipaka 

na kuweka alama za mipaka ya Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji 

pamoja na maeneo ya hifadhi; 

(xii) Kutenga kiasi kisichopungua shilingi 200,000 kila robo mwaka kutoka 

mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi kwa kila 

Kijiji/Mtaa. Aidha, kwa Halmashauri zinazokusanya mapato chini ya shilingi 

bilioni moja zinaelekezwa kutenga kiasi cha shilingi 100,000 kwa kila robo 

mwaka kwa Kijiji/Mtaa; 

(xiii) Kuendelea kutenga na kuweka fedha kwenye akaunti ya mikopo kwa ajili ya 

vikundi vya Wanawake, Vijana na watu wenye Ulemavu na kufungua 

akaunti kwa ajili ya marejesho ya mikopo hiyo pamoja na kutoa taarifa za 

utekelezaji; 

(xiv) Kutenga fedha za ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo ya vikundi vya 

Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kwa mujibu wa marekebisho ya 

kanuni za utoaji na usimamizi wa Mikopo ya Vikundi vya Wanawake, Vijana 

na Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2021; 

(xv) Kutenga fedha kwa ajili ya marejesho ya mikopo na michango ya wanachama 

kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na ALAT; 

(xvi) Kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi kwa vikundi 

vya Watu Wenye Ulemavu, Vijana na Wanawake; 

(xvii) Kubuni na kuandaa maandiko ya miradi kwa kutumia Mwongozo wa 

Uandaaji wa Miradi ya Kimkakati katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (2021) 

ikiwa ni pamoja na miradi ya ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi; 
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(xviii) Kutekeleza Mwongozo wa OR -TAMISEMI wa utoaji wa vibali vya ujenzi na 

usimamizi wa ujenzi wa majengo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 

uliotolewa Machi, 2018; 

(xix) Kuwezesha mazingira rafiki ya kibiashara kwa kuzingatia Mkakati wa 

Kuboresha Mazingira Wezeshi ya Biashara Nchini wa Mwaka 2018;  

(xx) Kuendelea kuboresha huduma ndogo za fedha kwa kuimarisha Kamati za 

Usimamizi katika usajili, kujenga uwezo wa vikundi vya fedha vya kijamii 

pamoja na kufanya ufuatiliaji na tathmini; 

(xxi) Kutenga maeneo na kuweka miundombinu wezeshi kwa ajili ya shughuli za 

wajasiriamali wadogo (Wamachinga) na kuwapatia elimu ya biashara na 

ujasiriamali na kuwaunganisha na taasisi za fedha na masoko ili kukuza fursa 

za ajira na uchumi wa maeneo husika; 

(xxii) Kuimarisha mifumo ya uratibu, utekelezaji na usimamizi wa maafa ikiwa ni 

pamoja na usimamizi wa utekelezaji wa Muundo wa Usimamizi wa Maafa; 

kuzijengea uwezo na kuhakikisha Kamati za Maafa katika ngazi zote za 

Serikali zinaandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango na mikakati ya 

kukabiliana na maafa kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa 

ya Mwaka 2004, Mwongozo wa Taifa wa Menejimenti ya Maafa 2014 na 

Sheria ya Usimamizi wa Maafa ya Mwaka 2015; 

(xxiii) Kuwasilisha kwa Katibu Tawala wa Mkoa ahadi za fedha na miradi 

inayopendekezwa kutekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGO’s); 

(xxiv) Kutenga bajeti kwa ajili ya urasimishaji wa ardhi, makazi na biashara na 

kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo mwaka; 

(xxv) Kuzingatia Kifungu cha 41 cha Sheria ya Bajeti Sura 439, taratibu na 

miongozo wakati wa kuomba kibali cha kubadili matumizi ya fedha endapo 

mradi umekamilika na fedha zimebaki katika mradi huo au kuna sababu za 

kubadili matumizi ya fedha za mradi huo ili kutekeleza mradi mwingine 

wenye tija zaidi. Aidha, maombi hayo yawasilishwe kwa Katibu Tawala wa 

Mkoa kwa ajili ya kuomba kibali kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali na kutoa 

taarifa OR-TAMISEMI. Vilevile, kubadili eneo la utekelezaji wa mradi 

maombi yawasilishwe kwa Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kupitia kwa Katibu 

Tawala wa Mkoa;  

(xxvi) Kuhakikisha taarifa za mapato na matumizi yote ikijumuisha fedha 

zinazopokelewa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo na fedha za mapato 

ya ndani zinazotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

zinabandikwa kwenye ubao wa matangazo na kuchapishwa katika tovuti 

husika; 

(xxvii) Kutoa kipaumbele katika uzingatiaji wa masuala ya uchumi wa buluu na 

uchumi wa kidigitali katika bajeti kwa sekta husika; na  

(xxviii) Kuhakikisha miradi inayoanzishwa na wananchi inapatiwa ushauri wa 
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kitaalamu kabla ya kuanza kutekelezwa. 

 

 

B. Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu, Kilimo, Ardhi na Mazingira  

(i) Kuboresha huduma za afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya 

huduma za afya kwa kutenga bajeti ya uratibu, usimamizi na kujenga uwezo 

kuhusu masuala ya lishe ikiwa ni pamoja na kutenga shilingi 1,000 kwa kila 

mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya huduma za lishe; 

(ii) Kuboresha huduma za afya kwa kujenga, kukamilisha na kukarabati vituo 

vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa na vifaa tiba na dawa; 

kuimarisha Bodi za afya za Halmashauri, Timu ya Uendeshaji wa Shughuli za 

Afya ngazi ya Wilaya, kamati za vituo vya afya, zahanati na huduma za 

rufaa; huduma za mama na mtoto ikiwemo huduma za chanjo; kudhibiti  

magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza, huduma za tiba asili na tiba 

mbadala; na kuhamasisha wananchi kujiunga na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

afya (NHIF), Mfuko wa Afya ya Jamii iliyoboreshwa (iCHF) na mifuko 

mingine inayotoa huduma za bima  na Afya; 

(iii) Kuwatambua, kuwasajili na kuwatengamanisha na huduma watoto walio 

katika mazingira hatarishi wakiwemo wanaoishi na kufanya kazi mitaani, 

wazee na watu wenye mahitaji maalum na kuimarisha mfumo jumuishi wa 

usimamizi wa mashauri ya watoto walio katika mazingira hatarishi; 

(iv) Kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupitia OR-TAMISEMI takwimu 

zenye uhalisia za Elimu kulingana na Mahitaji ya bajeti zikijumuisha idadi ya 

Wanafunzi walioandikishwa kuingia Elimumsingi, idadi ya Wanafunzi; Shule 

za awali, Msingi, Sekondari, Shule za bweni, Maafisa Elimu Kata pamoja na 

shule mpya zinazostahili kupatiwa vibali vya usajili ifikapo tarehe 30 Januari, 

2022 ili kuwezesha utengaji wa bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa Elimumsingi 

bila Malipo; 

(v) Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na 

sekondari kwa kujenga, kukamilisha na kukarabati miundombinu ya shule; 

kuwezesha michezo shuleni; kuwapatia nyenzo na vifaa wanafunzi wenye 

mahitaji maalum; kuimarisha masuala ya malezi na makuzi, unasihi, usalama 

wa mtoto, elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na nyumbani na 

kuandaa mikakati ya kushirikisha jamii katika kuhakikisha upatikanaji wa 

chakula shuleni; 

(vi) Kutambua na kuendeleza bunifu katika teknolojia kwa ajili ya kuziendeleza 

na kuboresha huduma;  

(vii) Kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo kupata utaalam na 

mbinu bora kutoka kwa wakulima, wafugaji na wavuvi wakubwa ambao 

wapo kwenye maeneo yao ili kukuza uwezo na kuendeleza kilimo cha kisasa, 

chenye tija na cha kibiashara; 
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(viii) Kutekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa 

kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa Kilimo ngazi ya Halmashauri 

(DADPs); 

(ix) Kuwawezesha Maafisa Ugani kutoa huduma bora za ugani na kudhibiti 

ubora wa pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi kwa kushirikiana na 

mamlaka za utafiti na udhibiti; 

(x) Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha na kuendeleza viwanda; 

(xi) Kutenga asilimia 20 ya mapato yatokanayo na tozo ya mazao ya kilimo (crop 

cess) kwa ajili ya shughuli za kilimo ikiwemo kuendeleza uzalishaji wa 

mazao ya kimkakati; 

(xii) Kutenga asilimia 15 ya mapato yatokanayo na mazao ya mifugo kwa ajili ya 

shughuli za kuendeleza ufugaji kwa mujibu wa Waraka wa Rais Na. 01 wa 

mwaka 2002 kuhusu Hatua za Kuchukua Kuzuia Kuenea kwa Magonjwa ya 

Mifugo Nchini; 

(xiii) Kutenga asilimia 5 ya mapato yatokanayo na mazao ya uvuvi kwa ajili ya 

kuendeleza shughuli za uvuvi kwa mujibu wa Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya 

mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2009;  

(xiv) Kuimarisha usimamizi wa maendeleo ya Ushirika pamoja na kuweka mifumo 

itakayoongeza ufanisi katika utoaji wa huduma kwa wanaushirika; 

(xv) Kuendeleza mipango miji na matumizi bora ya ardhi kwa kuandaa mipango 

kabambe (master plan) ya miji ili kuwa na miji iliyopangika hususan miji 

midogo inayochipukia na kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi 

na kijamii kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi, Sura 113 na kutekeleza 

Mwongozo wa Kitaifa wa Uhamasishaji Jamii Ujenzi wa Nyumba Bora wa 

Mwaka 2019; 

(xvi) Kuendeleza na kuhamasisha matumizi bora ya ardhi kwa kuandaa mipango 

ya matumizi ya ardhi ya vijiji ili kuwa na vijiji vilivyopangika na kutenga 

maeneo kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na kijamii kwa mujibu wa Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114 na kutekeleza Mwongozo wa Kitaifa wa 

Uhamasishaji Jamii Ujenzi wa Nyumba Bora wa Mwaka 2019; 

(xvii) Kuboresha shughuli za usimamizi wa mazingira kwa kuimarisha kamati za 

mazingira katika ngazi za Halmashauri, Kata, Mtaa/Kijiji na kuhakikisha 

teknolojia za uzalishaji zinazingatia uhifadhi wa mazingira; uzoaji na 

uondoshaji wa taka; na kuendelea kuzingatia kanuni za udhibiti wa matumizi 

ya mifuko ya plastiki kwa mujibu wa zuio lililotolewa na Ofisi ya Makamu 

wa Rais Mwaka 2019;  

(xviii) Kutenga fedha kwa ajili ya kuhifadhi maeneo oevu, vyanzo vya maji, 

upandaji miti, utunzaji misitu na maeneo ya hifadhi; na 

(xix) Kutafsiri sheria, sera, kanuni na miongozo ya Serikali katika kuratibu na 

kushiriki katika utekelezaji wa miradi na shughuli za hifadhi ya mazingira 
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zinazotekelezwa na wadau mbalimbali zikiwemo asasi za kiraia, sekta binafsi 

na jamii zilizopo katika maeneo yao. 

 
 

1.8 Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 

PlanRep  

108. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kukamilisha uingizaji wa takwimu sahihi za 

bajeti kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia muda uliopangwa 

pamoja na mambo muhimu yafuatayo: 

(i) Utumiaji wa Muundo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF);  

(ii) Usahihi wa makadirio ya mapato na matumizi kwa kuzingatia ukomo wa 

Bajeti kwa mwaka 2022/23 na makisio yanayoonesha uhalisia kulingana na 

ukomo wa miaka miwili inayofuata (2023/24 - 2024/25); 

(iii) Ukadiriaji sahihi wa stahili za kisheria ikiwemo posho ya nyumba, umeme, 

simu na samani kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Katibu Mkuu 

(UTUMISHI);  

(iv) Matumizi sahihi ya namba za miradi zinazotolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango, mageresho ya kibajeti (GFS codes 2014), vizio vya vipimo kama 

vilivyoainishwa kwenye mifumo ya CBMS na PlanRep na bei za bidhaa kama 

ilivyoainishwa katika orodha ya Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini 

(GPSA); na 

(v) Takwimu sahihi za Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha ya 

shughuli zilizopangwa kwenye bajeti. 

 

1.9 Uchambuzi wa Mpango na Bajeti  

109. Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi utafanywa na Wizara ya 

Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora, OR -TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina kuanzia 

tarehe 24 Januari, 2022. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha 

na Mipango nakala mango (hard copy) mbili (2) ya makadirio ya mapato na matumizi 

ya Fungu husika, siku tano (5) kabla ya kuanza uchambuzi ili kuwezesha 

uchambuzi wa kina kwa ajili ya kuboresha Mpango na Bajeti. Aidha, Maafisa 

Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaelekezwa kuwasilisha muhtasari wa 

makadirio ya mapato na matumizi katika nakala mango. Vile vile, uchambuzi wa 

Mpango na Bajeti utazingatia Muundo wa uwasilishaji wa MTEF uliobainishwa 

katika Sura ya Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. 

 

110. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine za Umma wanatakiwa 

kuwasilisha nakala mango (hard copy) moja (1) na nakala tete (soft copy) Wizara ya 

Fedha na Mipango, OR -TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina zilizofanyiwa 
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marekebisho ndani ya siku tano (5) baada ya uchambuzi. 

 

1.10 Uwasilishaji wa Randama  

111. Maafisa Masuuli  wa Mafungu wanaelekezwa kuwasilisha Randama kwenye 

Kamati za Kudumu za Bunge za Kisekta kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya kamati 

husika itakayotolewa na Ofisi ya Bunge. Uwasilishaji wa Randama uzingatie: Taarifa 

ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2020/21 na Utekelezaji wa Mpango 

na Bajeti ya mwaka 2021/22 kwa kipindi kinachoishia Februari, 2022; changamoto 

na utatuzi wake; maelekezo ya Kamati za Bunge za Kisekta; na Mpango na Bajeti wa 

Mwaka 2022/23. 

 

1.11 Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji  

112. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26), Mwongozo wa 

Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2015 na miongozo mingine  iliyopo 

kwenye sekta mbalimbali. 

 

1.11.1  Ufuatiliaji na Tathmini 

113. Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuandaa Mpango Kazi shirikishi wa ufuatiliaji na tathmini wa miradi ya 

maendeleo ili kuendana na matakwa ya Mpango Mkakati wa Ufuatiliaji na 

Tathmini wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (2021/22 – 2025/26); 

(ii) Kutenga fedha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo; 

(iii) Kuandaa viashiria vya kupima utekelezaji wa malengo ya Wizara, Idara, 

Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili viwe vipimio vya 

mafanikio ya taasisi husika; 

(iv) Kuweka mifumo thabiti ya ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa 

malengo, shabaha na viashiria vya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) vinatafsiriwa vema katika 

Mpango na Bajeti; 

(v) Kujenga uwezo wa watumishi katika vitengo vya ufuatiliaji na tathmini na 

kuandaa mpango wa kurithisha watumishi wapya maarifa ili kuwa  na  

mfumo wa ufuatiliaji endelevu; 

(vi) Kuendelea kutumia taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali katika kuboresha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

mpango na bajeti; 

(vii) Kujenga uwezo wa wakaguzi wa ndani kufanya ukaguzi kupitia mifumo ya 
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kielektroniki (system-based auditing) ili kuongeza ufanisi; 

(viii) Kutoa kipaumbele na kutenga fedha kwa ajili ya kufanya tathmini ya 

utekelezaji wa sera hususan zilizotekelezwa kwa zaidi ya miaka mitano; 

(ix) Kuhakikisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa miradi ya maendeleo 

zinaandaliwa na kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Mfumo 

wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (National Projects 

Management Information System - NPMIS); na 

(x) Kufanya vikao vya Kamati ya Bajeti kwa ajili ya kupitia na kujadili taarifa za 

ufualiliaji, tathmini na utekelezaji kila robo mwaka kwa ajili ya kuleta uwazi 

na uwajibikaji. 

 

1.11.2  Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji  

114. Kwa kuzingatia Kifungu Na. 55(4) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na Kanuni ya 

29(5) ya Kanuni za Sheria ya Bajeti za Mwaka 2015, Maafisa Masuuli wanatakiwa 

kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa za utekelezaji za kila 

robo mwaka pindi inapomalizika. Aidha, taarifa za utekelezaji za   robo mwaka na 

mwaka mzima kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ziwasilishwe OR – TAMISEMI na Taasisi na Mashirika ya Umma ziwasilishwe Ofisi 

ya Msajili wa Hazina na nakala kwa Wizara mama. Taarifa za utekelezaji ziandaliwe 

na kuwasilishwa katika nakala mango na tete kwa kuzingatia muundo  ulioainishwa 

katika Sura ya  Pili ya Sehemu ya Pili ya Mwongozo. Vilevile, Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuwasilisha nakala tete za taarifa za utekelezaji Ofisi ya Waziri Mkuu 

kupitia Dashibodi ya Ofisi ya Waziri Mkuu ya Utekelezaji wa Shughuli za Serikali. 

Taarifa zote ziwasilishwe katika muda wa siku 30 baada ya kukamilika kwa robo ya 

mwaka husika. Kadhalika, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Taarifa za 

Utekelezaji za Mwaka (Annual Perfomance Report) Wizara ya Fedha na Mipango 

kabla ya tarehe 15 Oktoba kila mwaka wa fedha. 
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SURA YA PILI 

MUUNDO WA UANDAAJI NA UWASILISHAJI WA TAARIFA ZA  MPANGO 

NA BAJETI KWA MWAKA 2022/23 

 

1.1 Utangulizi 

115.  Sura hii inaainisha muundo na fomu mbalimbali zinazopaswa  kuzingatiwa 

na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa  Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma katika hatua za 

uandaaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na uwasilishaji wa taarifa za 

utekelezaji wa mpango na bajeti.   

 

116. Katika kuandaa na kuwasilisha taarifa za Mpango na Bajeti kwa mwaka 

2022/23, Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia maelekezo yaliyopo katika  sheria, 

mpango, mifumo na miongozo ya uandaaji na usimamizi wa bajeti kama ifuatavyo: 

Sheria  ya Bajeti, Sura 439 pamoja na Kanuni zake; Sheria ya Mikopo, Dhamana na 

Misaada, Sura 134 pamoja na Kanuni zake; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348 

pamoja na Kanuni zake; Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2021/22 - 2025/26); Mfumo wa Uandaaji na Usimamizi wa Bajeti (CBMS); Mfumo 

wa Kielektroniki wa Ukusanyaji Mapato Serikalini (GePG);  Mfumo wa Uhasibu 

Serikalini (MUSE); Mfumo Shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 

(HCMIS); Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS); Mfumo 

wa D – Fund MIS; Mfumo wa Uandaaji wa Mipango na Utoaji wa Taarifa za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma (PlanRep); Mfumo wa 

Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato Serikali za Mitaa (LGRCIS); Mfumo wa 

Ukusanyaji wa Mapato Vituo vya Afya  (GoTHoMIS); Mfumo wa Malipo na Utoaji 

wa Taarifa za Matumizi ya Fedha Katika Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS); 

Mwongozo wa Uandaaji wa Mpango Mkakati wa Muda wa Kati na Bajeti 

(MTSPBM); na Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (PIM-OM). 

 

1.2 Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

117. Katika kuandaa Mpango na Bajeti Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara 

Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanaelekezwa kuzingatia Mfumo wa 

Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) wakati wa kujaza fomu za makadirio ya 

mapato na matumizi ikijumuisha Fomu Na. 1 (Summary of Annual and Forward 

Budget Estimates for Revenue, Recurrent and Development Expenditure) na Fomu 

Na. 7 (Institutional Results Framework). Ufafanuzi wa fomu hizo ni kama ifuatavyo:  
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(a) Makadirio ya Mapato 

118. Katika kuandaa na kuwasilisha makadirio ya mapato, Maafisa Masuuli  

wanaelekezwa kujaza kikamilifu Fomu Na. 4 (Revenue Estimates and Projections) 

kwa kutumia geresho la bajeti toleo la 2014 (GFS Codes 2014 Series) zilizo sahihi. 

 

(b) Makadirio ya Matumizi 

119. Katika kuandaa na kuwasilisha makadirio ya matumizi, Maafisa Masuuli  

wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

 

(i) Matumizi ya Kawaida 

120. Maafisa Masuuli wanatakiwa kujaza Fomu za mishahara Na. 8A (Summary 

of Personnel Emoluments Estimates at Vote Level); 8B (Summary of Personnel 

Emoluments Estimates at Subvote Level); 8C (Summary of Existing Employees on 

Payroll); 8D (Summary of Expected Employees with Employment Permit before end 

of the Current Year); 8E (Summary of New Employees to be Recruited); 8F (List of 

Employees Expected to Retire) na Fomu Na. 9 (Schedule of Personnel Emoluments - 

Establishment and Strength) kwa kuzingatia Ikama iliyoidhinishwa na Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kwa kipindi kinachoishia Juni 

2023. Aidha, katika matumizi mengineyo, wanatakiwa  kujaza Fomu Na. 3A (MTEF 

Sheet for Objectives, Targets and Activity Costing); 3B (Other Charges Expenditure 

Details of Annual and Forward Budget) na 3C (Recurrent Expenditure Summary of 

Draft Estimates) kwa kutumia vizio sahihi vya vipimo na gharama.  

 

(ii) Matumizi ya Maendeleo 

121. Katika kuandaa makadirio ya matumizi ya maendeleo, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kujaza Fomu Na. 6 (Development Expenditure Details of Annual and 

Forward Budget) na Fomu Na. 6.1 (Summary of Development Projects Expenditure 

Estimates). Aidha, taarifa muhimu za miradi zinapaswa kujazwa katika Fomu Na. 

10A (Project Profile Data Form – Non-Strategic Projects) na Fomu Na. 10C 

(Summary of Project Forward Budget Estimates at Vote Level -All Sources). 

 

(iii) Makadirio ya Ajira Zitakazozalishwa 

122. Katika kuandaa makadirio ya ajira mpya zitakazozalishwa kutokana na 

utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo, Maafisa Masuuli wanapaswa 

kujaza kikamilifu Fomu Na. 15A (Framework for Mainstreaming Employment 

Creation in Sector Development Plans – Planning Level) na kuwasilisha Ofisi ya 

Waziri Mkuu, Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu. 

 

1.3 Utekelezaji wa Bajeti 

123. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kujaza kikamilifu Fomu Na. 11A (R) (Current 

Year MTEF Target Value Form - Recurrent Expenditure), 11A (D) (Current Year 
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MTEF Target Value Form - Development Expenditure), 11B (R) (Annual Cash Flow 

Plan for Recurrent Budget), 11B (D) (Annual Cash Flow Plan for Development 

Budget), 14B (R) (Annual Action Plan for Recurrent Budget for FY) na 14B (D) 

(Annual Action Plan for Development Budget for FY) kupitia mifumo ya CBMS na 

PlanRep kabla ya kuanza utekelezaji wa bajeti iliyoidhinishwa na Bunge. 

 

1.4 Taarifa za Utekelezaji 

124. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji 

wa mpango na bajeti  za robo mwaka na mwaka mzima kwa kujaza kikamilifu 

Fomu Na. 6.2 (Fund Disbursement for Development Projects Implemented by 

Votes), 12A (Quarterly Cumulative MTEF Target Monitoring Form), 12B (Quarterly 

Cumulative Milestone Monitoring Form), 12C ( Outcome Indicator Monitoring 

Form),  na kuziwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango.  Aidha, Fomu Na. 15B 

(Framework for Mainstreaming Employment Creation in Sector Development Plans 

– Execution Level) inapaswa kujazwa na kuwasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 

Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu.   

 

125. Kwa upande wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali na 

Sekretarieti za Mikoa, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kujaza Fomu Na. 5 (Quarterly 

Cumulative Revenue Detailed Form). Aidha, Maafisa Masuuli wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanatakiwa kujaza kikamilifu Fomu Na. 13A (Quartely 

Cumulative Financial Overview), 13B (Quarterly Cumulative Financial Details), na 

13C1 (Quarterly Financial Progress Report – Own Source) 13C2 (Quarterly Financial 

Progress Report – Transfers) , 13C3 (Quarterly Financial Progress Report – 

Expenditure), 13C4 (Quarterly Financial Progress Report – Sectors) na 13C5 

(Quarterly Financial and Physical Progress Report for LGA Development Activities). 

 

 



 

64 

 

 

MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2022/23 - 2024/25 

 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  

(i) Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa 

Halmashauri/Mwenyekiti wa Bodi/Baraza 

(ii) Maelezo ya Afisa Masuuli.  

Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 

1.1  Uchambuzi wa Wadau 

1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 

1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi 

Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 

2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2020/21 

      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  

               2019/20 

      2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 

      2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 

      2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 

 

2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2021/22 

      2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  

               2020/21 

      2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 

      2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 

      2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio yaliyopatikana 

2.3 Changamoto zilizojitokeza 2021/22 na Mikakati ya kukabiliana na changamoto  

Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2022/23 – 2024/25) 

3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na.1) 

3.2  Malengo Makuu, Shabaha na Shughuli zitakazofanyika (Fomu Na. 3A) 

3.3 Makadirio ya Matumizi ya Mengineyo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na. 

3B) 

3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu Na. 3C) 

3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (Fomu Na.4) 

3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu  

Na.6) 

3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na. 6.1) 

3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 

3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu Na. 8A) 

3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (Fomu Na. 8B) 

3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya 

Mishahara (Fomu Na. 8C) 

3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Watumishi Wenye Kibali Wanaotarajiwa Kuajiriwa Katika 

Mwaka husika (Fomu Na. 8D) 

3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu Na. 8E) 
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MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2022/23 - 2024/25 

3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (Fomu Na. 8F) 

3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na. 9) 

3.16 Fomu ya Taarifa za Miradi (Fomu Na. 10A) 

3.17 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Fungu (Fomu 

Na. 10C) 
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA ROBO MWAKA 

 

Mada/ukurasa wa mbele 

Yaliyomo  

Vifupisho vya maneno  

Muhtasari 

 

SURA YA KWANZA 

Kifungu 1.1 Utangulizi na hali halisi  

Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, lengo la taarifa, mbinu na njia zilizotumika 

Kifungu 1.2 Vipaumbele/malengo ya Mwaka 

Eleza kwa ujumla vipaumbele vya mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya taasisi 

  

SURA YA PILI: UTEKELEZAJI KWA UJUMLA  

Kifungu 2.1 Hatua iliyofikiwa  

                Elezea kwa kifupi utekelezaji wa vipaumbele/malengo ya mwaka  

Kifungu 2.2 Hatua za kuboresha utoaji wa Huduma 

              Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 

Kifungu 2.3 Changamoto na Mbinu za kukabiliana na Changamoto 

Elezea kwa kifupi changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji na mbinu 

zitakazotumika kukabiliana na   changamoto hizo.  

 

SURA YA TATU : HALI YA KIFEDHA  

Kifungu 3.1 Mapitio ya makusanyo ya mapato  

Eleza malengo ya ukusanyaji wa mapato, makusanyo halisi, mwenendo na mwelekeo wa 

ukusanyaji, mafanikio na changamoto.  

Kifungu 3.2 Mapitio ya Matumizi 

Eleza hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha b ajeti iliyoidhinishwa, 

iliyotolewa na matumizi 

 

• Kiambatisho Na 1: Fomu Na. 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Ufuatiliaji 

wa Malengo kwa Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati (MTEF). 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B:  Fomu ya Ujumla ya Robo mwaka ya Hatua Muhimu 

(Vipaumbele) 

• Kiambatisho Na. 3: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka inayotoa Maelezo  

ya  Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 

• Kiambatisho Na. 4: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya  Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya 

Kina ya Hali ya Kifedha. 

• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu za Ujumla za Robo Mwaka kuhusu 

Taarifa za Hali ya Kifedha kwa Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

• Kiambatisho Na. 6 Fomu Na. 5: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya 

Hali ya Mapato kwa Kina  
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 

Mada/Ukurasa wa Mbele 

Yaliyomo  

Vifupisho vya maneno  

Maelezo ya Waziri/ Mkuu wa Mkoa/ Meya/ Mwenyekiti wa Halmashauri/ Mwenyekiti wa 

Bodi/ Baraza 

Maelezo ya Afisa Masuuli  

Muhtasari 

SURA YA KWANZA 

Kifungu 1.1 Utangulizi na hali halisi  

Elezea kwa ufupi majukumu ya taasisi, lengo la taarifa, mbinu na njia zilizotumika kufikia 

malengo 

Kifungu 1.2 Dira na Dhima ya Taasisi  

Elezea Dira na Dhima ya taasisi kama ilivyo kwenye Mpango Mkakati   

Kifungu 1.3 Malengo ya Taasisi   

Elezea malengo ya taasisi kama yalivyo kwenye Mpango Mkakati/MTEF 

Kifungu 1.4 Vipaumbele/malengo ya Mwaka 

Eleza kwa ujumla vipaumbele vya mwaka kama inavyoonekana kwenye MTEF ya taasisi 

  

SURA YA PILI: UTEKELEZAJI KWA UJUMLA  

Kifungu 2.1 Hatua iliyofikiwa  

                Elezea kwa kifupi utekelezaji wa vipaumbele/malengo ya mwaka  

Kifungu 2.2 Hatua za kuboresha utoaji wa Huduma 

              Elezea mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi yako katika kuboresha utoaji wa huduma 

Kifungu 2.3 Changamoto na Mbinu za kukabiliana na Changamoto 

Elezea kwa kifupi changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji na mbinu 

zitakazotumika kukabiliana na   changamoto hizo.  

SURA YA TATU : HALI YA KIFEDHA  

Kifungu 3.1 Mapitio ya makusanyo ya mapato  

Eleza malengo ya ukusanyaji wa mapato, makusanyo halisi, mwenendo na mwelekeo wa 

ukusanyaji, mafanikio na changamoto.  

Kifungu 3.2 Mapitio ya Matumizi 

Eleza hali ya kifedha kwa ujumla kwa kuainisha kiasi cha bajeti iliyoidhinishwa, 

iliyotolewa na matumizi 

SURA YA NNE : MAPITIO YA RASILIMALI WATU 

Kifungu 4.1 Elezea Muhtasari kuhusu Rasilimali watu iliyopo, nafasi za kazi na masuala mengine 

ya msingi ikiwemo Umri, jinsia, cheo pamoja na uwiano kati ya stahili za mishahara na matumizi 

mengineyo.  

• Kiambatisho Na 1 : FomuNa. 12A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Ufuatiliaji wa 

Malengo kwa Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati (MTEF.) 

• Kiambatisho Na. 2: Fomu Na. 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua Muhimu 

(Vipaumbele) 

• Kiambatisho Na.3: Fomu Na. 13A: Fomu ya Ujumla ya Mwaka inayotoa Maelezo  ya  
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA ROBO MWAKA 

Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 

• Kiambatisho Na. 4: Fomu Na. 13B: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Kina 

ya Hali ya Kifedha. 

• Kiambatisho Na. 5: Fomu Na. 13C1-C5: Fomu za Ujumla za Mwaka kuhusu Taarifa za 

Hali ya Kifedha kwa Kina Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

• Kiambatisho Na. 6 Fomu Na. 5: Fomu ya Ujumla ya Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 

Mapato 

•  kwa Kina 

 

 

 

 

MUUNDO WA TAARIFA YA KAMATI YA BAJETI  

Ukurasa wa juu 

Yaliyomo 

Vifupisho vya maneno 

 

Utangulizi  

 Sehemu hii itahusisha maelezo mafupi juu ya wajibu na majukumu ya Kamati katika usimamizi 

wa bajeti; orodha ya wajumbe kwa mujibu wa sheria ya bajeti na orodha ya agenda zilizojadiliwa 

 

1.0 Uendeshaji wa vikao  

Sehemu hii itahusisha Ratiba na utaratibu wa uendeshaji wa vikao 

 

2.0 Mapitio ya Muhtasari wa kikao cha kamati kilichopita  

Elezea kwa ufupi maazimio ya kikao kilichopita 

 

3.0 Ugawaji wa Rasilimali: 

3.1 Mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya bajeti kama ilivyoainishwa 

kwenye mpango kazi 

3.2 Utaratibu wa ugawaji wa rasilimali kila mwezi kulingana na vipaumbele vya bajeti 

 

4.0 Hitimisho  
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BUDGET PREPARATION FORMS 

 

FORM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRENT AND DEVELOPMENT EXPENDITURE 

('000 SHILLINGS) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………. 

 

  Actual Approved Budget 

Estimates 

Annual Budget 

Estimates 

Forward 

Budget 

Estimates 

Forward Budget 

Estimates YO+2 

Description YO-2 YO-1 YO YO+1 

1 2 3 4 5 6 

1. Revenue 

Estimates 

Government Ceiling/ Grant           

Loan           

Own Source           

Other Sources           

TOTAL REVENUE           

2. Recurrent 

Expenditure 

PE PE for Vote proper           

PE Subvention           

PE Own source 
     

Total PE           

  

OC 

  

OC for Vote Proper           

OC Subvention           

OC Own source 
     

Total OC           

Total Recurrent Expenditure           

3. Development 

Expenditure 

DEV Vote 

Proper 

Govt. Funds           

Foreign Funds           

Own Source           

Other Funds           

DEV 

Subvention 

Govt. Funds           

Foreign Funds           

Own Source           
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Other Funds           

Total Development Expenditure           

4. Remittance to Consolidated Fund           

TOTAL EXPENDITURE           

 

Note: 

Revenue estimates = All available funds received from various sources  

Total Revenue = Total Expenditure 

Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total Development 

Expenditure  

Total recurrent expenditure = Total PE + Total OC 

Total PE = PE for vote proper + PE subvention  

Total OC = OC for vote proper + OC subvention 

Total Dev= Dev for vote Proper + Dev Subvention 

Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and other returns 

from investments other funds = Community contribution, PPP funds from 

private sector, etc. 

Government Ceiling/Grant = Total ceilings or grants received from the 

Government 

Own Source = Revenue collected that form part of institutions spending 

(MDAs, LGAs and Parastatals)  

Loan = Borrowed funds that form part of institutions spending. 

Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source or 

Government grants Vote Proper = Revenue collected and expenditure 

incurred within the same vote Subvention = Government grant through 

vote proper 

YO-2 = Previous Year (2020/21) YO-1 = 

Current Financial Year (2021/22) YO    = 

Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget (2023/24) 

YO+2 = Forward Budget (2024/25) 
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FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 

 

VOTE CODE : …………VOTE NAME …………………………………………………………… 

 

SUB-VOTE CODE : …………SUB-VOTE NAME……………………………………………………… 

 

Objective Target Target Type Activity 

Code 

Segment 2 Activity 

Description 

Actual 

YO-2 

Approved 

Budget 

Estimates 

 YO-1 

Annual 

Budget 

Estimates 

YO 

Forward 

Budget 

Estimates 

YO+1 

Forward 

Budget 

Estimates 

YO

+2 

A           

 01          

  S         

   01 A01S01       

           

           

TOTAL          

 

YO-2 = Previous Year (2020/21) YO-1 = 

Current Financial Year (2021/22) YO = 

Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget (2023/24) 

YO+2 = Forward Budget (2024/25) 
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FORM 3B: OTHER CHARGES EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………… 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 

OBJECTIVE NO: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………………............ 

TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………….......... 

Tick the appropriate 

(√) FYDP III 

SDG 

RPM 

Other 

 

 

 

 

 

Performance 

Code and 

Description 

 

 

 

GFS Code 

 

Required Inputs 

Annual 

Budget 

Estimates 

Y0 

Forward 

Budget 

Estimates 

Y0+1 

Forward 

Budget 

Estimates 

Y0+2 

GFS 

Code Description 

 

Unit of 

Measure 

 

Unit cost of 

Inputs 

 

No of 

Units 

 

Estimates 

 

No of 

Units 

 

Estimates 

 

No of 

Units 

 

Estimates 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

TOTAL         

 

Notes 

Column 1: Performance Code includes objective, target, target type and activity;  

Column 7 equals column 5 x column 6 

Column 9 equals column 5 x column 8 

Column 11 equals column 5 x column 10 YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget 

(2023/24) YO+2 = Forward 

Budget (2024/25) 
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FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 

 

VOTE CODE : …………VOTE NAME ……………………………………………. 

SUB-VOTE CODE : …………SUB-VOTE NAME ………………………………………. 

 

GFS Code GFS Code Description Actual Budget 

Y0-2 

Approved 

Budget 

Estimates 

Y0-1 

Annual 

Budget 

Estimates 

Y0 

Forward 

Budget 

Estimates 

Y0+1 

Forward 

Budget 

Estimates 

Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

       

       

       

TOTAL      

 

Notes 

Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(B) and 8(B) 

YO-2 = Previous Year (2020/21) 

YO-1 = Current Financial Year 

(2021/22)  

YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget 

(2023/24)  

YO+2 = Forward Budget 

(2024/25) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………. 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 

 

GFS Code  

Description 

Actual 

Collection 

Y0-2 

Approved 

Estimates 

Y0-1 

Draft Estimates 

Y0 

Forward 

Budget 

Y0+1 

Forward 

Budget 

Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

14220161 Miscellaneous Receipts      

       

       

       

 Total of Sub -Vote      

 TOTAL OF VOTE      

 

Notes: 

YO-2 = Previous Year (2020/21)  

YO-1 = Current Financial Year 

(2021/22) 

 YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget 

(2023/24)  

YO+2 = Forward Budget 

(2024/25) 
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FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………………. 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………………………......... 

PROJECT CODE: ………………. PROJECT NAME: ……………………………….……................................. 

OBJECTIVE NO: ………………OBJECTIVE DESCRIPTION: …....…………………….……………......... 

TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ……………………………................................         Tick the appropriate (√) FYDP III 

SDG 

RPM 

Other 

 

 

Performa

nce 

Budget 

Codes 

 

 

Activitie

s 

Descripti

on 

 

GFS 

Code 

 

GFS 

Code 

Descripti

on 

Annual Budget Estimates Y0 Forward Budget 

Estimates Y0+1 

 

 

 

 

Local 

 

Foreign 

 

 

 

 

 

Local 

Foreign Tota

l 

Local Foreign  

     

CG 

 

O/S 

CD

C 

 

 

L/G 

 

D 

 

Donor 

 

Total 

 

CG 

 

O/S 

 

CD

C 

 

L/G 

 

D 

 

 

 

CG 

 

O/S 

 

 

CD

C 

 

L/G 

 

D 

 

Total 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) (18) (19) (20

) 

(21) (22) (23) 

                       

Total of 

Target 

                      

Total of 

Project 

                    

TOTAL OF SUB-

VOTE 
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Notes 

Total Target is Sum of all activities under a Target Total Project is 

Sum of all targets under a Project 

Total Sub-Vote is Sum of all Projects under the Sub-

Vote Total = Local fund + Foreign fund 

L/G = Loan/Grant 

D = (Direct to project) 

CG = Central Government   

O/S = Own Source 

CDC = Community Development Contribution 

Performance budget codes Includes objective, target, target type and activity

YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget (2023/24) 

YO+2 = Forward Budget (2024/25) 
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FORM 6.1: SUMMARY OF DEVELOPMENT PROJECTS EXPENDITURE ESTIMATES 

 

Project code Project 

Name 

 

Annual Budget 

Estimates Y0 

Forward Budget Estimates 

Y0+1 

Forward Budget Estimates 

Y0+2 

Local    Foreign Total Local Foreign Total Local Foreign Total 

 

CG 

 

O/

S 

 

CD

C 

 

L/

G 

 

D 

CG  O/S CDC L/G D CG O/S CDC L/G D 

(1) (2) (3) (4)  (5) (6) (7) (8) (9)  (10) (11) (12) (13

) 

(14

) 

 (15

) 

(16) (17) 

                    

                    

Total of Sub Vote                    

                    

Total of Vote                    

 

Notes 

L/G = Loan/Grant 

D = (Direct to project) 

YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget 

(2023/24)  

YO+2 = Forward Budget 

(2024/25) 
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PBF 4.2 

 

FORM 7: INSTITUTIONAL RESULTS FRAMEWORK – TARGET LEVEL 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 

 

PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM FINANCIAL YEAR ………. TO……... 

 

Objective 

Code and 

Descripti

on 

Target Code and 

Description 

Indicator 

Name and 

descriptio

n 

BASELINE INDICATOR TARGET 

VALUES (AS PER SP) 

CLASSIFICATION Source of Data 

/ Means of 

verification Baseline 

Date 

Baseline 

Indicator 

Value 

 

Y0 

 

Y+1 

 

Y+2 

 

FYDP  

 

SDG 

 

RPM 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

            

            

 

Notes 

Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; Targets under each objective 

are assigned indicators for performance measuring. Descriptions of each column are as follows: 

Column1. Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “Exclusive breastfeeding rate within 6 

months increased     from 78% to 90%” 

Column2. Indicator Name and Descriptions: The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed 

below it in a bullet or in parenthesis, for example: breastfeeding rate as a percentage of children age 6 month” 

Column3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 

Column4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. If indicator values (and their 

date) is not known place a dash. 

Columns 5 to 7: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 

implementation, as found in the Strategic Plan. (Y0 = Base Year, (Y+1) = the next financial year, and Y+2 is the next two years and Y+3 is the next three years 

Column 8 to 10: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, SDG, and R as follows: FYDP = Third Five Year Development Plan, SDG= Sustainable 

Development Goals and RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 

Column11. The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM 8A: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL (MDAs/RSs/ LGAs / 

PUBLIC INSTITUTIONS) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 

 

Item Number 

of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 

13% 

PSSSF NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total 

Contributions 15% 25% 

(Gratuity

) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

I                      

II                      

III                      

Grand 

Total 

                     

         

Notes 

(Summary Items I, II, and III) 

Item I   = Existing Employees on Payroll 

Item II = Expected Employees with Employment Permit 

before end of the current year  

Item III = New Employees to be Recruited Y0  

Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to 5 

Column 7 & 8 For Employees under Permanent and Pensionable terms; Column 9 Only for Employees under Contract terms 

Column 12 Gives Total Sum of Columns 7 to 11 ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; PSSSF = Public Service Social Security Fund; NHIF=National Health 

Insurance Fund; and WCF=Workers Compensation Fund 
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FORM 8B: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL (MDAs/RSs/ LGAs / 

PUBLIC INSTITUTIONS) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 

 

Sub 

vote 

Code 

and 

Name 

Item  Number 

of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

 ZSSF 

13% 

PSSSF NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total 

Contributions  15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) 

 I                      

II                      

III                      

 Grand 

Total 

                     

 

Notes 

(Summary Items I, II, and III) 

For each sub-vote, sum the employees and Personnel Emoluments for item I, item II, and item III 

Item I = Existing Employees on Payroll 

Item II   = Expected Employees with Employment 

Permit before end of the current year 

Item III = New Employees to be Recruited Y0 Column 7 

Gives the total sum of Columns 4 to 6; Column 13 Gives 

the total sum of Columns 8 to 12 
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FORM 8C: ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 

 

Sub 

vote 

Code 

and 

Name 

Number of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 

13% 

PSSSF NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total 

Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                       

                      

                      

                      

Grand 

Total 

                     

 

 

Notes 

Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 

Column 12 – Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXPECTED EMPLOYEES WITH EMPOLYMENT PERMIT BEFORE THE END OF 

CURRENT YEAR 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………… 

 

Sub 

vote 

Code 

and 

Name 

Number of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Incremen

t 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 

13% 

PSSSF NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total 

Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                       

                      

                      

                      

Grand 

Total 

                     

 

Notes 

This form will include employees expected to be reengaged on payroll or to be recruited before the end of current financial year 

Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 

Column 12 – Gives the Total Sum of Columns 7 to 11
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FORM 8E: ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 

 

Sub 

vote 

Code 

and 

Name 

Number of 

Employees 

Basic 

Salary 

Annual 

Increment 

Promotion Total PE Employers Contributions 

ZSSF 

13% 

PSSSF NHIF 

3% 

WCF 

0.5% 

Total 

Contributions 15% 25% 

(Gratuity) 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) 

                      

                      

                      

                      

Grand 

Total 

                     

 

Notes 

Column 6 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 5 

Column 12– Gives the Total Sum of Columns 7 to 11 
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FORM 8F:  LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 

 

VOTE CODE: .....................VOTE NAME................................................. 

 

S/No Name of Employees Check Number Designation Salary Scale Basic Salary Retirement Date 

1       

2       

3       

.       

.       

.       

.       
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONNEL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………. 

SUB VOTE: …………SUB VOTE NAME …………………………………………. 

 

 

Employee 

Code 

 

Description 

 

Salary 

Scale 

Establishme

nt 

Actual 

Strength at 

Present 

Variation (+ 

Over) or 

(- Under) 

 

Remarks 

 

Y0-2 

 

Y0-1 

 

Y0 

 

Y0+1 

 

Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) 

           

           

           

           

           

 

Notes 

YO-2 = Previous Year (2020/21)  

YO-1 = Current Financial Year 

(2021/22)  

YO = Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget 

(2023/24)  

YO+2 = Forward Budget 

(2024/25)
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FORM 10A: PROJECT PROFILE DATA FORM (NON-STRATEGIC PROJECTS) 

 

SECTION A: 

 

Project Fund Source Local/ Foreign……………………………. 

 

A1. Vote Name:  _____________________________________ Vote Code: _______________ 

A2. Sub vote    Name   _____________________________________ Sub vote Code __/__/__/__/__/ 

A3. Project Number:  __/__/__/__/   

A4. Date this form was completed __/__/__/__/__/__/__/__/ (Day/Month/Year

) 

 

A5. Project Name _____________________________________   

A6. Is this project recurrent in nature? Yes ….  1   No ……  2   

A7. Implementation Status of Project:    

 Not started …………………... 1   

 Started but abandoned………… 2   

 On schedule ……………………. 3   

 Ahead of schedule.………… 4   

 Behind schedule…….............. 

Completed but facility not in 

use.............     

Completed and facility in use 

……............     

5 

6 

7 

 

  

A8. Does this Project have feasibility study or project document?   

 Feasibility study…………… 1   

 Project document ……………. 2   

 No Document ……….… 3   
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A9. Feasibility study Number of Project _________________________   

A10. Project document Number ______________________________   

A11. Project Description (describe major components/activities)    

 1. _________________________    

 2. _________________________    

 3. _________________________    

A12. Project coverage:    

 National wide (beneficiaries of project in 

entire Country, or in more than one 

region) 

1   

 Regional (beneficiaries of project in one 

Region) 

2   

 District (beneficiaries of project in one 

District) 

3   

A13. Geographic Location of Project    

 Nationwide _________________________________   

 Region Name ________________________________   

 District Name ________________________________   

 LGA _________________________________   

A14. Type of Implementing (Executing) Agency:   

 Ministry 1   

 Region 2   

 LGA 3   

 Donor 4   

 Parastatal 5   

 Agency 6   

A15. Lead Implementing Agency Name ________________________________ Code  __/__/__/__/ 

A16. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation  

 1. __________________    

 2. __________________    
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A17. Planned Start date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/   

A18. Actual Start Date (Month & Year) __/__/__/__/__/__/__/__/    

A19. Planned Completion Date  __/__/__/__/__/__/__/__/   

A20. Latest revised completion Date __/__/__/__/__/__/__/__/   

A21. Status of project funding in Development budget   

 a) Adequate Funds included to cover remaining costs   

 b) Inadequate Funds to cover remaining costs   

 c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost   

(If project type is PPP fill in A22. if Not, PPP go to A23.)   

A22. PPP Projects:    

 Total project cost _________________________________   

 Government, Tshs _________________________________   

 Private Tshs. _________________________________   

 Project status    

 Design _________________________________   

 Fund mobilization _________________________________   

 Contract document _________________________________   

A23. Total project cost  _________________________________   

 Government, Tshs _________________________________   

 Donor Tshs ________________________________   
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SECTION B:  PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 

 

Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources. 

  

B1 Total Number of Donors for this 

Project 

__/__/__/__/   

B2 The Project Funded through Basket funding?    (Yes or No)   

     

(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE THAN ONE DONOR 

AGENCY) 

B3. Donor 1 Name ____________________________________   

B4. Donor 1 Code __/__/__/__/   

B5. Total Donor Commitments 

(Tshs.) 

   

B6. Type of Currency in 

Agreement 

   

B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement 

_______________________ 

  

B8. Date of Agreement 

(Month/Year) 

                            __/__/__/__/__/__/__/   

B9 Funding Terms    

 Grant 1   

 Loan 2   

 Loan with grant element 3   

B10 Amount of Grant (Tshs.): ____________________________________   

B11 Amount of Loan (Tshs.): ____________________________________   

B12. Type of Disbursement:    

 D - Fund 1   

 Exchequer 2   

  

NOTE:  Local funded project fill in Section A only and for Foreign Funded project fill in both Section A and B 
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FORM 10C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………… 

DEVELOPMENT 

EXPENDITURE (in ‘000’ Tshs) 

Approved Budget 

Estimate Yo-1 

Annual Estimate 

Yo 

 

  

Forward Budget 

Estimates Yo+1 

Forward Budget Estimates 

Yo+2 

          

A: Central Government Funds:  -Local         

                                            -Foreign         

B: Other Sources: -Earmarked Funds (e.g., 

Road fund) 

        

                                                   - Own Source         

                                                   - Bank Loans 
    

                                                   -PPP         

Others         

TOTAL BUDGET ESTIMATES         

Notes 

YO-1 = Current Financial Year (2021/22) YO     = 

Budget Year (2022/23) 

YO+1 = Forward Budget (2023/24)  

YO+2 = Forward Budget (2024/25) 
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FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN SECTOR 

DEVELOPMENT PLANS – PLANNING LEVEL 

 

Financial Year: …….  

VOTE CODE: ……… VOTE NAME: ………  

SUB-VOTE CODE: SUB-VOTE NAME …………………….  

PERIOD COVERED: 

……..... 

               

Objective ………….                

Secto

r 

Employment 

Opportuniti

es (Project 

Name) 

Project 

Code 

Target 

Descript

ion 

Activities 

code and 

description  

Total 

approve

d budget 

(Tshs) 

Name 

of 

Region 

Name 

of 

District 

Total 

planned 

No. of 

jobs to 

be 

created 

Number of jobs to be created segregated by sex 

and age groups 

         Male Female 

          

15*-

17 

 

18-

35 

36-

60 

 

 

61+ 

 

Tota

l 

 

15-

17 

 

18-

35 

 

36-

60 

61

+ 
Total 

                   

                   

                   

 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional 

Secretariats 

(RS) and Local Government Authorities (LGAs) 

         

 

1 

This form should be filled once a year during the preparation of annual budget and submitted to the Permanent Secretary, Prime Minister’s 

Office, Policy, 

Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables 

  

 Permanent Secretary, Treasury              

 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 

2004 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 

 

PBF 5.2 (a) 

 

FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………. 

 

FINANCIAL YEAR …………… 

 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME ……………………………………… 

 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ……………………… 

 

Tick the appropriate (√) FYDP 
SDG 
RPM 

Other 
 

CODES AND LINKAGES TARGET CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR THE  

CURRENT YEAR 

 

Target Code 

Target 

Description 

 

Target Description for the 

Current Year 

 

Units of 

Measure 

 

Q1 

 

Q2 

 

Q3 

 

Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 

        

 

Notes 

Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 

• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “C03C”. 

• Column 2. Target Description The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF period (i.e., three years in 

advance); for example, “70 Staff trained on public finance management by 30th June 2025”. 
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• Column 3. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example, “20 Staff 

trained on public finance management by 30 June 2023”. 

• Column 4. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Staff.” 

• Columns 5 to 8: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming 

financial year. For example, if the target is to 20 Staff trained on public finance management by 30 June 2023” the quarterly cumulates may be 5, 12, 17, 

and 20. 
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PBF 5.2 (b) 

FORM 11A (D): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: …………………. 

FINANCIAL YEAR ……………PROJECT CODE AND NAME: ………………………. 

SUB-VOTE CODE AND NAME: ……………………. 

OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: …………. 

 

Tick the appropriate (√) FYDP 

SDG 

RPM 

Other 

 

CODES AND 

LINKAGES 

TARGET  CUMMULATIVE QUARTERLY TARGETS FOR THE 

CURRENT YEAR 

Target Code 

 

Target Description  Target Description for the 

Current Year 

Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 

        

        

 

Notes 

Each row on this form describes a single target (output). Descriptions of each column are as follows: 

• Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

• Column 2. Target Description: The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF period (i.e., three years in 

advance); for example, “7 Dispensaries constructed by 30 June 2025” 

• Column 3. Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example, “5 

Dispensaries constructed by 30 June 2023’’. 

• Column 4. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of Dispensaries.” 

• Columns 5 to 8: Cumulative Measures for each quarter: is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming 

financial year. For example, if the target is “5 Dispensaries constructed by 30 June 2023’’ the quarterly cumulates may be 2, 3, 4, and 5. 
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PBF 6.2 (a) 

FORM 11B (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ………………………………………………. 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ………………………………………....... 

OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: …………………………………….... 

TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ……………………………………………Tick the appropriate (√) FYDP 

SDG 

RPM 

Other 

Activ

ity 

Co

de 

Activity 

Description 

Source of 

Financing 

Approved 

Annual 

Budget 

Planned Monthly Expenditures (Projected Cash Flow) 

July Aug Sept Oct Nov Dec Jan Feb Mar Apr May June 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 112 13 14 15 16 

  Government              

Own Source              

Total              

  Government              

Own Source              

Total              

Notes 

Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent 

funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 

• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: C03C01 

• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “To conduct 2 days Workshop on Public Finance Management to 20 Staff 

by 30 June 2023” 

• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from 

citizens or communities. 

• Columns 5 to 16. the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each month, divided into 2 sources of funds: Government and Own Source. 
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PBF 6.2 (b) 

FORM 11B (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME: ……………………………………… 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME: ……………………………………. 

PROJECT CODE: ………………. PROJECT NAME: …………………………………........... 

OBJECTIVE No: …………OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………… 

TARGET CODE: …………TARGET DESCRIPTION: ………………………………… 

 

Tick the appropriate (√) 

FYDP 

SDG 

RPM  

            Other 

Acti

vit

y 

Co

de 

Activity 

Descripti

on 

Source of 

Financing 

Approve

d 

Annual 

Budget 

Amount to 

be Spent 

in Foreign 

Currency 

($,£,€,¥) 

Planned Monthly Expenditures (Projected Cash Flow) 

July Aug Sept Oct Nov Dec Jan Feb Mar Apr May June 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 112 13 14 15 16 17 

  Local               

Foreign               

Own Source               

PPP               

Total               

  Local               

Foreign               

Own Source               

PPP               

Total               
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Notes 

Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent 

funding) and own funds. Descriptions of each column are as follows: 

• Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A03S02 

• Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “To construct 5 Dispensaries by 30 June 2023” 

• Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year. This is divided into 2 sources of funds: 

Government and Own Funds. Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from 

citizens or communities. 

• Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($, £, €, ¥): This will include spending in activities that will require forex. 

• Columns 6 to 17: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each month, divided into 2 sources of funds: Government and Own Source. 

• PPP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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PBF 6.3(a) 

 

FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY …………. 

 

VOTE CODE: ……………………. VOTE NAME: ……………………………. 

SUB-VOTE CODE: ……………. SUB-VOTE NAME: …………………….... 

 

Tick the appropriate (√) 
FYDP 

SDG 
RPM  

            Other 
 

Objective 

Code and 

Description 

Target Code and 

Description 

Activity Code and 

Description 

Main 

Tasks 

(activity 

phases) 

Sub – 

Tasks 

(Mileston

e) 

P
la

n
n

e
d

 

S
ta

rt
 D

a
te

 

P
la

n
n

e
d

 

F
in

is
h

 D
a

te
 

A
p

p
ro

v
e

d
 

B
u

d
g

e
t 

W
o

rk
 D

a
y

s Lead 

Agency 

Responsible 

Person (Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           

 

Notes 

Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 

• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “C. Human capital developed and services delivery 

enhanced” Part of the Segment 2 code. 

• Column 2: The Target Code (A01S or B03S etc) as well its description, for example: “20 Staff Trained on Public Finance Management by 30 June 2025” 

•  Column 3: The Activity Code (A01S03, B03S01 or C01S02 etc) as well as the activity’s description, for example: “C01D05. To conduct training on Public 

Finance management by June, 2023’’, Part of the Segment 2 code. 

• Column 4: list main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

• Column 5: list sub tasks or milestone (if any) which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

• Column 6: the date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 
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• Column 7: the date at which the activity should be completed. 

• Column 8: the approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

• Column 9: the expected workdays on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is sporadic. For example, an activity 

“supervision of development projects” may take place over a 3 months period, but may only involve 2 workdays per month. 

• Column 10: the institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an institution, such as “MOFP 

• Column 11: the person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as “Commissioner for Budget, 

DAP, DHRM, etc.” 
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PBF 6.3(b) 

FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………... 

 

VOTE CODE: ……………………. VOTE NAME: ……………………………. 

SUB-VOTE NO: ……………. SUB-VOTE NAME: ……………………... 

PROJECT CODE ……………. PROJECT NAME ……………................... 

 

Tick the appropriate (√) 

FYDP 

SDG 

RPM  

            Other 

 

 

Objective 

Code and 

Description 

 

 

Target Code and 

Description 

 

 

 

Activity Code and 

Description 

 

New

/Ong

oing 

 

 

 

Main Tasks 

(activity 

phases) 

 

 

 

 

Sub – 

Tasks 

(Milestone) 

P
la

n
n

e
d

 
S

ta
rt

 

D
a

te
 

P
la

n
n

e
d

 
F

in
is

h
 

D
a

te
 

A
p

p
ro

v
e

d
 

B
u

d
g

e
t 

W
o

rk
 D

a
y

s 

 

 

 

 

Lead 

Agency 

 

 

Responsible 

Person 

(Officer) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

            

            

 

Notes 

Each row of this form describes a single activity. The form should only be used internally. 

• Column 1: The Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “D. Physical infrastructure and working facility improved.” Part 

of the Segment 2 code. 

• Column 2: The Target Code (D03D) as well its description, for example :( D03D) Office accommodation constructed and maintained by June, 2024.” 

• Column 3: The Activity Code (D03D01) as well as the activity’s description, for example: “To construct new Office accommodation by June 2022” 

• Column 4: State whether the project is New or Ongoing 
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• Column 5: List main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

• Column 6: List sub tasks or milestone (if any) which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

• Column 7: The date at which the activity should start. The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

• Column 8: The date at which the activity should be completed. 

• Column 9: The approved budget of the target or activity. The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

• Column 10: The expected work days on the activity. Some activities may have long durations in which implementation is sporadic. For example, an 

activity “supervision of Development project” may take place over a 1-month period, but may only involve 2 work days per month. 

• Column 11: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity. This should be shown as an institution, such as “SUMA JKT” 

• Column 12: The person responsible (accountable) for the completion of the activity. This should be listed as a position, such as DAP, DHRM, Regional Manager 

etc.”
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PERFORMANCE REPORTING FORMS                                                                                                                                                                                                                           

 

FORM NO. 5: QUARTERLY CUMULATIVE REVENUE DETAIL FORM – MDAs & RS 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………………………. 

SUB-VOTE CODE: …………SUB-VOTE NAME …………………………………………………. 

 

GFS Code  

Description 

Approve

d 

Estimate

s 

Y0 

Actual Collection 

Y0 

Cummulative 

Percent (%) 

Remarks 

Quarter Cummulative 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

14220161 Miscellaneous Receipts      

       

       

       

 Total of Sub -Vote      

 TOTAL OF VOTE      

 

Notes 

Y0 = Current Financial Year (2022/23) 

MDAs = Ministries, Independent Departments and Agencies 
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FORM 6.2: FUND DISBURSEMENT FOR DEVELOPMENT PROJECTS IMPLEMENTED BY VOTES AS AT………. 

 

VOTE NO: ………………. VOTE NAME: …………. 

SUB VOTE NO: .................SUB VOTE NAME: ……………… 

 

Column4: Cumulative Disbursement: The last cumulative disbursement of fund for particular project 

Column5:  Disbursement this Month: The disbursement of fund for project in particular month 

Column6:  Total Disbursement to date: Equal to Column 4 + Column 5 

PROJECT CODE 

AND NAME 

Approved Budget Revised Budget Cumulative 

Disbursement  

Disbursement 

this Month 

Total Disbursement to 

date  

Budget 

Balance 

% Budget 

Performance 

        

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) 

        

        

        

        

        

TOTAL        



 

104 
 

MEF 7 

FORM 12A: QUARTERLY CUMULATIVE MTEF TARGET MONITORING FORM 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ………………………………………. 

PERIOD COVERED: QUARTER ENDING ……………. IN THE FINANCIAL YEAR ……………………… 

BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT) ……………………………………….………… 

PROJECT CODE AND NAME: ……………………………………………………………………………….….......... 

SUB-VOTE CODE AND NAME: ………………………………………………………………………….…............... 

OBJECTIVE CODE AND NAME: ………………………………………………………………….………………....... 

 

CODES AND 

LINKAGES 

ANNUAL 

PHYSICAL 

TARGET 

CUMULATIVE STATUS ON 

MEETING THE PHYSICAL TARGET 

 

EXPENDITURE STATUS 

 

REMARKS ON 

IMPLEMENTATION 

Target 

Code 

 

FYDP  

 

SD

G 

 

RP

M 

 

Target Description 

Actual 

Progress 

Estimated 

% 

Completed 

O
n

 

tr
a

ck
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

 

tr
a

ck
 Cumulative 

Budget 

Cumulative 

Actual 

Expenditure 

% 

Spent 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

              

Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 

Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “D02S” 

Column 2 to 4: FYDP, SDG, RPM Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, SDG, RPM as follows: FYDP = Five Year Development Plan Phase 

Three, SDG = Sustainable Development Goals, RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

Column 5. Annual Physical Target Description (current year): The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for 

example, “5 Dispensaries constructed by 30 June 2023” 

       Column 6: this is the cumulative total as of the current quarter, for example “3 Dispensaries constructed by   15th December 2022’’. 

Column 7: Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example; 4 Dispensaries constructed /7 

Dispensaries planned = 57% 

Columns 8-10 (Assessment): Check or tick one of the columns “on track,” “at risk” or ‘unknown” 

Columns 11-12: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the released amount) while the 

Cumulative Budget is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by quarter XXX. 

Column 13: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 
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MEF 7.2 

FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME …………………………………………………. 

 

Period covered: Quarter ending ……………. In the FY ………………………………………………............... 

 

 

Planned Key Priority Interventions 

or milestones 

 

Current Implementation Status 

Assessment  

Comments 

O
n

 

tr
a

c

k
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

- 

tr
a

c

k
 

1 2 3 4 5 6 

      

      

      

      

      

      

      

 

Notes 

Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 

Column 1: Institution’s Key Priority intervention or milestone. Should be selected from the 

Institution’s MTEF Column 2 Brief implementation on the status for each priority area 

Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas. Tick one only. 

Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for each priority area. 
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MEF 7.3 

FORM 12C: OUTCOME INDICATOR MONITORING FORM 

 

VOTE CODE: …………VOTE NAME ……………………………………………………. 

 

RESULTS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR ………………………… 

 

Objective 

Code and 

Description 

Target code 

and 

Description  

Indicator 

Name and 

description 

BASELINE INDICATOR 

TARGET VALUES 

(AS PER SP) 

ACTUAL 

INDICATOR 

VALUES 

CLASSIFICATIONS Source of 

Data / Means 

of verification 

Comment 

Base-

line 

Date 

Baseline 

Indicator 

Value 

y0 y+1 y+2 y+3 y

0 

y+1 y+2 y+3 FYDP 

III 

SDG RPM  

1  2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 

                  

 

Notes 

Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving objectives; Descriptions of each 

column are as follows: 

Column 1. Objective Code and Description, the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “C. Access to Health facilities 

Increased” 

Column 2. Indicator Name and Description: this is in two parts. The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is 

calculated) should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: Number of Dispensaries constructed as a percentage of total Dispensaries 

expected to be constructed. 

Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 

Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase. 

Columns 5 to 8: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of 

implementation, as found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is the next two 

years and y+3 is the next three years 

Columns 9 to 12: Actual Indicator values: the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as 
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found in the Strategic Plan. (y0 = the end of the current financial year being planned. 

Columns 13 to 15: FYDP, RPM” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year Development Plan, SDG= Sustainable 

Development Goals RPM = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans 

Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator may have. 

Column 17: Comment: any comment describing implementation. 
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MEF 7.4 (a) 

 

FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW 

 

VOTE CODE: ………VOTE NAME …………………………………………………………. 

CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING ……. IN THE FINANCIAL YEAR…............................................................. 

 

 

 

 

ITEM / COMPOSITION 

BUDGET AMOUNT RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount 

(Millions) 

Cumula

tive 

Previou

s 

Quarter 

(Million

s) 

Current 

Quarter 

Cumul

ative 

  

Cumulative 

Amount 

Released as a 

% of the 

Budget 

Amount (4 ÷ 

2) 

Cumulat

ive 

Previous 

Quarter 

(Million

s) 

Curre

nt 

Quarte

r 

Cum

ulativ

e 

Actual 

Cumulative 

Amount as a % 

of the Budget 

Amount (6 ÷ 2) 

% of 

Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

EXPENDITURE BY BUDGET 

CATEGORY 

          

PE           

OC           

Development Local Funds           

Development Foreign Funds           

Total          100 

Notes: This report should be printed from MUSE 

Column 5 = Column 3 + Column 4 

Column 9 = Column 7 + Column 8 
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MEF 7.4 (b) 

FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILS 

 

       VOTE CODE: ……………. VOTE NAME: ……………………………. 

CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …… IN FY……………………………… 

 

ITEM / COMPOSITION 

BUDGET AMOUNT RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount 

(Millions) 

Cumul

ative 

Previo

us 

Quarte

r 

(Millio

ns) 

Curre

nt 

Quart

er 

Cumulat

ive 

  

Cumulative 

Amount 

Released as a % 

of the Budget 

Amount (4 ÷ 2) 

Cumulativ

e Previous 

Quarter 

(Millions) 

Current 

Quarter 

Cumula

tive 

Actual 

Cumulative 

Amount as a 

% of the 

Budget 

Amount (6 ÷ 

2) 

% of 

Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE 

(Recurrent Only) 

          

Sub-Vote 1001           

Sub-Vote 1002           

etc           

Total          100% 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE 

BY 

PROJECT (Development funds 

only) 

          

Sub-Vote 1           

Project 1           

Project 2           

Sub-Vote 2           
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Project 1           

Project 2           

Total          100% 

Notes: This report should be printed from MUSE 

Column 5 = Column 3 + Column 4 

Column 9 = Column 7 + Column 8 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 

 

FORM 13C1: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - OWN SOURCE REVENUES (LGA'S) 

Council Name: …………………………… 

Quarterly Financial Report as at……………………………. 

All amounts in Tanzanian Shillings  
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 

 

FORM 13 C2: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – TRANSFERS(LGA'S) 

Council Name: 

Quarterly Financial Report As At: …………………………… 

All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 

 

FORM 13 C3: QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT – EXPENDITURE (LGA'S) 

Council Name: 

Quarterly Financial Report As At: ……………………………… 

All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR) 

 

FORM NO. 13 C4 QUARTERLY FINANCIAL PROGRESS REPORT - SECTORS (LGA'S) 

Council Name: 

Quarterly Financial Report As At: ………………………. 

All amounts in Tanzanian Shillings 
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COUNCIL DEVELOPMENT REPORT (CDR) 

 

FORM NO. 13 C5: QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 
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FORM NO. 15B: FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN SECTOR DEVELOPMENT PLANS – EXECUTION LEVEL 

FINANCIAL YEAR: 

…… 

                

VOTE CODE: ................................. VOTE NAME: .................................... 

SUB-VOTE NO: ...................... SUB-VOTE NAME: ........................... 

      

      

PERIOD COVERED: ……………               

Objective:                 

Sector Employment 

Opportunities 

(Project 

Name) 

Project 

Code 

Target 

Descripti

on 

Activities code 

and 

description 

Total 

approve

d 

budget 

(Tshs) 

Actual 

Release 

(Tshs) 

Name 

of 

Region 

Name 

of 

District 

Total 

actual 

No. of 

jobs 

created 

Actual number of jobs created segregated by 

sex and age groups 

          Male Female 

          15*- 

17 

18-

35 

 

36- 

60 

61 

+ 

Tot

al 

15- 

17 

18-

35 

 

36- 

60 

61 

+ 

Tota

l 

                    

                    

                    

 Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats (RS) and Local Government 

Authorities (LGAs) 

1 This form should be filled quarterly and;                

 

2 

Submitted to the Permanent Secretary Prime Minister’s Office, Policy, Parliament, 

Labour, 

Employment, Youth and Disables 

           

 15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004           
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KIAMBATISHO A 

TAARIFA YA MIKOPO ILIYOTOLEWA KWA WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE ULEMAVU KWA MWAKA WA 

FEDHA 2020/21 

Na. HALMASHAURI  MAPATO YALIYOKUSANYWA 
(YASIYOLINDWA)  

ASILIMIA 10 MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

 %  

1.  Halmashauri ya Wilaya ya Chato  1,450,465,376.79  145,046,538 300,000,000.00 207  

2.  Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu 1,745,358,715.60  174,535,872 320,000,000.00 183  

3.  Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 383,769,018.24  38,376,902 64,000,000.00 167  

4.  Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika 2,060,953,498.45  206,095,350 341,741,888.00 166  

5.  Halmashauri ya Wilaya ya Hai 1,799,191,332.59  179,919,133 269,700,000.00 150  

6.  Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 1,572,799,106.46  157,279,911 221,576,996.90 141  

7.  Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 7,764,548,788.00  776,454,879 1,030,390,000.00 133  

8.  Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 2,962,918,895.62  296,291,890 392,060,226.00 132  

9.  Halmashauri ya Wilaya ya Longido 1,627,007,320.95  162,700,732 207,719,741.80 128  

10.  Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 1,938,277,330.84  193,827,733 247,204,773.70 128  

11.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 2,920,061,519.03  292,006,152 371,819,622.00 127  

12.  Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 1,166,967,573.64  116,696,757 144,039,198.20 123  

13.  Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko 470,354,848.67  47,035,485 58,000,000.00 123  

14.  Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 866,452,575.20  86,645,258 104,649,050.00 121  

15.  Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba  1,751,729,669.28  175,172,967 211,450,000.00 121  

16.  Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro 1,067,033,422.13  106,703,342 124,249,513.00 116  

17.  Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 1,990,772,135.35  199,077,214 230,501,874.68 116  
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Na. HALMASHAURI  MAPATO YALIYOKUSANYWA 
(YASIYOLINDWA)  

ASILIMIA 10 MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

 %  

18.  Halmashauri ya Jiji Dar es Salaam  48,172,739,276.20  4,817,273,928 5,417,000,000.00 112  

19.  Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 1,634,642,313.61  163,464,231 181,800,000.00 111  

20.  Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha 986,665,375.17  98,666,538 108,139,728.15 110  

21.  Halmashauri ya Wilaya ya Geita 4,805,577,946.38  480,557,795 513,800,000.00 107  

22.  Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 2,438,746,911.71  243,874,691 259,617,715.03 106  

23.  Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 1,978,571,328.87  197,857,133 210,307,249.52 106  

24.  Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge 2,184,142,875.28  218,414,288 230,000,000.00 105  

25.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi 1,641,209,267.77  164,120,927 172,588,380.00 105  

26.  Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga  2,713,374,496.66  271,337,450 283,952,494.45 105  

27.  Halmashauri ya Manispaa ya Temeke  28,055,333,067.40  2,805,533,307 2,930,168,457.65 104  

28.  Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 753,861,213.72  75,386,121 78,555,615.00 104  

29.  Halmashauri ya Jiji la Mwanza  12,706,609,831.40  1,270,660,983 1,320,325,000.00 104  

30.  Halmashauri ya Wilaya ya Mlimba 2,600,005,762.55  260,000,576 270,000,000.00 104  

31.  Halmashauri ya Mji wa Bunda  1,009,234,986.80  100,923,499 104,023,718.00 103  

32.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 924,740,503.58  92,474,050 95,275,879.65 103  

33.  Halmashauri ya Manispaa ya Songea  3,418,672,842.55  341,867,284 350,059,444.78 102  

34.  Halmashauri ya Wilaya ya Pangani 996,593,832.00  99,659,383 101,856,353.69 102  

35.  Halmashauri ya Mji wa Kibaha  4,540,903,717.31  454,090,372 463,883,799.94 102  

36.  Halmashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe 3,107,650,075.27  310,765,008 315,477,740.14 102  

37.  Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze 8,464,400,178.03  846,440,018 859,145,100.00 102  
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Na. HALMASHAURI  MAPATO YALIYOKUSANYWA 
(YASIYOLINDWA)  

ASILIMIA 10 MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

 %  

38.  Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro 2,006,822,453.23  200,682,245 203,454,554.77 101  

39.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 3,511,860,191.35  351,186,019 352,043,629.45 100  

40.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama 1,226,105,542.08  122,610,554 122,800,000.00 100  

41.  Halmashauri ya Mji wa Kasulu  1,371,334,532.28  137,133,453 134,904,746.09 98  

42.  Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi 2,237,125,703.00  223,712,570 220,000,000.00 98  

43.  Halmashauri ya Wilaya ya Musoma Vijijini 1,123,957,380.16  112,395,738 110,371,728.42 98  

44.  Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 3,335,619,802.34  333,561,980 327,322,042.00 98  

45.  Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 2,030,771,492.08  203,077,149 198,920,455.65 98  

46.  Halmashauri ya Mji wa Bariadi  1,733,621,968.04  173,362,197 169,258,392.79 98  

47.  Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni  6,906,695,231.35  690,669,523 674,318,800.00 98  

48.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbarari 4,409,431,434.05  440,943,143 427,794,462.58 97  

49.  Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo  14,222,781,898.86  1,422,278,190 1,378,342,272.70 97  

50.  Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 1,831,995,790.52  183,199,579 177,524,000.00 97  

51.  Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa 2,032,099,216.92  203,209,922 196,221,217.35 97  

52.  Halmashauri ya Wilaya ya Uyui 2,079,103,389.37  207,910,339 200,610,762.00 96  

53.  Halmashauri ya Wilaya ya Nyang'hwale 1,549,105,863.54  154,910,586 149,179,918.16 96  

54.  Halmashauri ya Wilaya ya Siha 1,081,367,778.33  108,136,778 103,951,769.84 96  

55.  Halmashauri ya Wilaya ya Gairo 680,641,313.97  68,064,131 65,408,886.00 96  

56.  Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 1,103,964,773.75  110,396,477 105,659,410.55 96  

57.  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba 2,000,400,951.37  200,040,095 191,317,280.00 96  



 

120 
 

Na. HALMASHAURI  MAPATO YALIYOKUSANYWA 
(YASIYOLINDWA)  

ASILIMIA 10 MIKOPO 
ILIYOTOLEWA 

 %  

58.  Halmashauri ya Wilaya ya Magu 2,422,161,839.67  242,216,184 231,051,500.00 95  

59.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 3,769,238,065.29  376,923,807 359,180,419.15 95  

60.  Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 2,387,010,955.50  238,701,096 226,890,804.53 95  

61.  Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 562,616,257.05  56,261,626 53,433,683.20 95  

62.  Halmashauri ya Mji wa Nzega  1,733,489,800.71  173,348,980 164,589,247.35 95  

63.  Halmashauri ya Wilaya ya Songwe 2,737,221,890.24  273,722,189 258,786,056.20 95  

64.  Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni  33,116,970,993.89  3,311,697,099 3,126,964,062.80 94  

65.  Halmashauri ya Wilaya ya Itigi 1,061,999,059.15  106,199,906 100,000,000.00 94  

66.  Halmashauri ya Wilaya ya Muheza 1,975,354,133.33  197,535,413 186,000,000.00 94  

67.  Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 6,365,286,344.65  636,528,634 598,484,366.00 94  

68.  Halmashauri ya Wilaya ya Newala 885,340,048.56  88,534,005 83,214,357.02 94  

69.  Halmashauri ya Mji wa Kahama  7,983,258,216.60  798,325,822 747,802,300.00 94  

70.  Halmashauri ya Manispaa ya Arusha  12,366,407,953.18  1,236,640,795 1,157,878,508.87 94  

71.  Halmashauri ya Mji wa Tarime  1,162,109,259.44  116,210,926 108,793,568.00 94  

72.  Halmashauri ya Wilaya ya Tarime 5,661,909,578.35  566,190,958 530,007,481.00 94  

73.  Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 2,436,426,420.84  243,642,642 227,232,219.44 93  

74.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 2,897,901,440.59  289,790,144 267,891,787.38 92  

75.  Halmashauri ya Wilaya ya Muleba 4,735,332,981.60  473,533,298 436,596,987.13 92  

76.  Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa 2,337,856,042.99  233,785,604 214,144,936.00 92  

77.  Halmashauri ya Manispaa ya Moshi  5,216,283,551.61  521,628,355 472,646,056.00 91  
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Na. HALMASHAURI  MAPATO YALIYOKUSANYWA 
(YASIYOLINDWA)  

ASILIMIA 10 MIKOPO 
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78.  Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 1,361,453,278.42  136,145,328 123,136,405.09 90  

79.  Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 7,135,436,457.84  713,543,646 638,721,286.62 90  

80.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 1,355,590,982.89  135,559,098 120,890,212.67 89  

81.  Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo 1,815,869,998.07  181,587,000 161,628,729.23 89  

82.  Halmashauri ya Jiji la Tanga  11,071,621,172.90  1,107,162,117 985,150,075.85 89  

83.  Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 1,307,857,308.75  130,785,731 116,200,000.00 89  

84.  Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua 3,543,601,732.73  354,360,173 314,239,400.00 89  

85.  Halmashauri ya Wilaya ya Meru 2,236,368,835.00  223,636,884 198,117,268.26 89  

86.  Halmashauri ya Mji wa Korogwe  1,012,627,694.74  101,262,769 89,172,772.00 88  

87.  Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 1,602,368,247.34  160,236,825 139,829,129.47 87  

88.  Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 1,100,952,806.58  110,095,281 95,399,426.79 87  

89.  Halmashauri ya Mji wa Tunduma  6,338,990,742.54  633,899,074 549,000,000.00 87  

90.  Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto 1,318,459,758.29  131,845,976 114,140,000.00 87  

91.  Halmashauri ya Wilaya ya Madaba 676,995,757.31  67,699,576 58,386,000.00 86  

92.  Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti 2,166,062,724.22  216,606,272 186,500,000.00 86  

93.   Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 1,582,775,983.71  158,277,598 136,175,795.77 86  

94.  Halmashauri ya Wilaya ya Makete 2,382,004,325.09  238,200,433 204,859,520.06 86  

95.  Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 1,755,013,092.89  175,501,309 150,220,000.00 86  

96.  Halmashauri ya Wilaya ya Itilima 687,355,491.19  68,735,549 58,224,208.05 85  

97.  Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo 1,769,217,343.67  176,921,734 149,639,959.54 85  
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98.  Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 2,264,654,880.15  226,465,488 191,506,000.00 85  

99.  Mbinga  1,443,587,818.27  144,358,782 120,910,000.00 84  

100.  Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 1,923,533,878.78  192,353,388 160,495,259.22 83  

101.  Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo 2,147,335,602.01  214,733,560 178,405,331.80 83  

102.  Halmashauri ya Wilaya ya Misenyi 3,489,153,001.84  348,915,300 287,855,660.68 83  

103.  Halmashauri ya Wilaya ya Msalala 3,921,400,026.82  392,140,003 323,138,394.00 82  

104.  Halmashauri ya Mji wa Handeni  750,127,792.22  75,012,779 61,500,000.00 82  

105.  Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 2,604,660,462.47  260,466,046 212,503,810.00 82  

106.  Halmashauri ya Wilaya ya Nanyamba 1,154,397,617.56  115,439,762 93,881,000.00 81  

107.  Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 1,379,085,746.69  137,908,575 111,999,895.14 81  

108.  Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza 1,239,487,545.94  123,948,755 100,000,000.00 81  

109.  Halmashauri ya Wilaya ya Busokelo 1,237,751,434.66  123,775,143 99,830,795.01 81  

110.  Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 1,391,845,799.42  139,184,580 111,000,000.00 80  

111.  Halmashauri ya Mji wa Mafinga  4,363,344,903.92  436,334,490 346,807,204.08 79  

112.  Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 3,704,842,443.33  370,484,244 294,212,688.91 79  

113.  Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 1,042,658,022.68  104,265,802 82,300,000.00 79  

114.  Halmashauri ya Mji wa Geita  9,381,909,302.28  938,190,930 735,987,570.80 78  

115.  Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 1,695,047,628.37  169,504,763 132,905,000.00 78  

116.  Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 3,426,763,560.49  342,676,356 268,323,160.50 78  

117.  Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 1,623,410,613.79  162,341,061 125,000,000.00 77  
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118.  Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  3,207,801,655.31  320,780,166 245,281,000.00 76  

119.  Halmashauri ya Wilaya ya Kyela 3,201,298,666.22  320,129,867 243,700,312.48 76  

120.  Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 2,484,148,948.83  248,414,895 188,458,028.67 76  

121.  Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo 1,086,604,582.41  108,660,458 82,380,000.00 76  

122.  Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda  2,418,963,346.74  241,896,335 183,000,000.00 76  

123.  Halmashauri ya Wilaya ya Same 1,717,822,381.42  171,782,238 129,091,013.77 75  

124.  Halmashauri ya Wilaya ya Mafia 1,055,592,357.78  105,559,236 78,826,741.28 75  

125.  Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 4,861,683,651.33  486,168,365 362,010,000.00 74  

126.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe 1,216,287,639.85  121,628,764 90,267,600.00 74  

127.  Halmashauri ya Wilaya ya Rwangwa 3,321,407,597.13  332,140,760 241,234,632.53 73  

128.  Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 3,612,359,093.59  361,235,909 262,095,501.00 73  

129.  Halmashauri ya Wilaya ya Mlele 1,000,371,157.76  100,037,116 72,504,390.00 72  

130.  Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 1,581,263,972.56  158,126,397 112,400,000.00 71  

131.  Halmashauri ya Manispaa ya Tabora  3,443,797,712.26  344,379,771 244,363,975.88 71  

132.  Halmashauri ya Wilaya ya Babati 2,693,200,255.12  269,320,026 190,934,880.00 71  

133.  Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 874,568,659.13  87,456,866 60,400,000.00 69  

134.  Halmashauri ya Mji wa Ifakara  2,804,312,424.49  280,431,242 193,442,229.95 69  

135.  Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe 2,769,416,105.20  276,941,611 190,877,884.59 69  

136.  Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 2,328,663,535.75  232,866,354 160,000,000.00 69  

137.  Halmashauri ya Wilaya ya Hanang 3,795,695,441.59  379,569,544 259,652,000.00 68  
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138.  Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe 2,087,861,596.52  208,786,160 141,966,000.00 68  

139.  Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 1,813,857,979.63  181,385,798 122,924,802.13 68  

140.  Halmashauri ya Wilaya ya Busega 1,342,100,556.58  134,210,056 90,511,200.00 67  

141.  Halmashauri ya Wilaya ya Songea 1,327,174,667.28  132,717,467 89,127,571.40 67  

142.  Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 1,548,887,633.21  154,888,763 102,385,567.55 66  

143.  Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  1,668,517,941.87  166,851,794 110,000,000.00 66  

144.  Halmashauri ya Wilaya ya Mtama 1,610,547,527.54  161,054,753 105,000,000.00 65  

145.  Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro 3,559,988,897.54  355,998,890 227,974,700.00 64  

146.  Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara/Mikindani  3,468,056,556.83  346,805,656 215,800,943.74 62  

147.  Halmashauri ya Manispaa ya Makambako  2,628,968,095.59  262,896,810 163,180,000.00 62  

148.  Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli 463,015,549.94  46,301,555 28,600,000.00 62  

149.  Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 3,275,939,559.44  327,593,956 201,348,655.49 61  

150.  HAlmashauri ya Mji wa Babati  1,817,553,912.98  181,755,391 110,055,605.94 61  

151.  Halmashauri ya Mji wa Newala  1,832,248,537.83  183,224,854 110,114,000.00 60  

152.  Halmashauri ya Mji wa Mbulu  629,230,172.86  62,923,017 37,000,000.00 59  

153.  Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea 3,961,876,691.02  396,187,669 228,240,922.48 58  

154.  Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 1,770,397,942.69  177,039,794 100,000,000.00 56  

155.  Halmashauri ya Mji wa Njombe  7,504,967,721.41  750,496,772 419,181,400.00 56  

156.  Halmashauri ya Jiji la Dodoma  36,321,177,409.58  3,632,117,741 1,963,868,190.73 54  

157.  Halmashauri ya Wilaya ya Meatu 2,498,470,202.66  249,847,020 134,727,525.00 54  
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158.  Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 1,731,416,761.26  173,141,676 90,950,100.00 53  

159.  Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro  7,184,505,329.61  718,450,533 375,135,632.02 52  

160.  Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga 2,822,180,478.95  282,218,048 142,942,179.41 51  

161.  Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema 1,255,241,112.63  125,524,111 61,200,000.00 49  

162.  Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji  2,075,354,764.48  207,535,476 100,500,000.00 48  

163.  Halmashauri ya Manispaa ya Mbeya  15,272,407,057.68  1,527,240,706 729,934,600.00 48  

164.  Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe 1,313,586,811.61  131,358,681 61,752,120.00 47  

165.  Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga  2,404,229,499.45  240,422,950 111,792,500.00 46  

166.  Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 3,233,705,054.33  323,370,505 148,798,800.00 46  

167.  Halmashauri ya Mji wa Kondoa  927,304,464.55  92,730,446 42,000,000.00 45  

168.  Halmashauri ya Wilaya ya Singida 1,033,635,667.52  103,363,567 46,628,318.17 45  

169.  Halmashauri ya Manispaa ya Singida  2,070,209,967.82  207,020,997 93,000,000.00 45  

170.  Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 1,472,705,541.75  147,270,554 66,000,000.00 45  

171.  Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo 1,409,824,655.75  140,982,466 60,000,000.00 43  

172.  Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga 2,280,481,657.22  228,048,166 96,646,450.00 42  

173.  Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti 949,221,447.70  94,922,145 40,000,000.00 42  

174.  Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa 1,088,064,949.61  108,806,495 43,200,000.00 40  

175.  Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 3,529,194,705.43  352,919,471 134,400,183.20 38  

176.  Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 3,000,537,423.57  300,053,742 110,000,000.00 37  

177.  Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 2,084,547,697.31  208,454,770 73,528,494.40 35  
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178.  Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 1,998,688,174.33  199,868,817 68,493,216.70 34  

179.  Halmashauri ya Wilaya ya Momba 1,627,697,263.81  162,769,726 50,000,000.00 31  

180.  Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi 1,664,127,638.94  166,412,764 50,418,871.00 30  

181.  Halmashauri ya Mji wa Lindi  1,944,435,139.81  194,443,514 58,151,768.46 30  

182.  Halmashauri ya Mji wa Masasi  1,585,701,305.15  158,570,131 33,100,000.00 21  

183.  Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe  1,838,474,374.21  183,847,437 28,000,000.00 15  

184.  Halmashauri ya Wilaya ya Chemba 1,061,174,732.56  106,117,473 14,000,000.00 13  

    626,831,692,299  62,683,169,230 53,817,764,696 86  
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KIAMBATISHO B 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI 

 

1.1  Utangulizi 

126. Sura hii inaeleza mapitio ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 

Mwaka 2020/21 kwa kuzingatia malengo na shabaha za bajeti. Mapitio hayo 

yamefanyika katika miradi ya maendeleo ya kielelezo, kimkakati na maeneo 

mengine ya kipaumbele. Aidha, mapitio ya utekelezaji wa bajeti katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2021/22 yamefanyika. Vilevile, sura hii inabainisha mafanikio, 

changamoto na mikakati ya kuboresha uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

kwa mwaka 2022/23. 

 

1.2  Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 2020/21 

127. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2020/21, ulizingatia 

vipaumbele vilivyobainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (2016/17 – 2020/21), Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

(2021/22 – 2025/26); Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2020; Dira ya Taifa ya 

Maendeleo ya 2025; Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050; Agenda 2063 ya 

Umoja wa Afrika; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030. Aidha, usimamizi 

katika utekelezaji ulizingatia sheria na miongozo mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

Sheria ya Bajeti, Sura 439; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; na Sheria ya Mikopo, 

Dhamana na Misaada, Sura 134; na Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

Tanzania. Vilevile, Serikali ilisimamia utekelezaji wa Sera za Mapato na Matumizi za 

Muda wa Kati zilizolenga kuwezesha utekelezaji wa programu na miradi 

mbalimbali. 

 

1.2.1 Mapato na Matumizi 

128. Katika mwaka 2020/21, Serikali ilikadiria kukusanya shilingi bilioni 34,879.8 

kutoka vyanzo mbalimbali. Kati ya kiasi hicho, Serikali imekusanya shilingi bilioni 

31,280.1 sawa na asilimia 89.7 ya bajeti iliyoidhinishwa ikijumuisha shilingi bilioni 

20,594.6 mapato ya ndani; na shilingi bilioni 10,685.5 ni misaada na mikopo ya ndani 

na nje ya nchi. Aidha, Serikali ilitumia shilingi bilioni 31,280.1 kugharamia shughuli 

mbalimbali za maendeleo na kawaida. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 20,613.0 ni 

matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 10,667.1 ni matumizi ya maendeleo. Jedwali 

Na.1 linaonesha mchanganuo wa makadirio ya mapato na matumizi ikilinganishwa 

na ufanisi halisi uliofikiwa katika kila kipengele cha mapato na matumizi. 
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Jedwali Na. 1: Mapato na Matumizi ya Serikali kwa Mwaka 2020/21 

Shilingi Bilioni 

 Bajeti  Halisi  Asilimia 

Mapato ya Ndani 24,065.5      20,594.6     85.6%

Mapato ya Kodi (TRA) 20,136.0      17,317.5     86.0%

Mapato Yasiyo ya Kodi (TRA) 189.8           306.8         161.6%

Mapato Yasiyo ya Kodi 2,924.8        2,213.2      75.7%

Mapato ya Halmashauri 815.0           757.1         92.9%

Misaada 949.3           702.9         74.0%

Misaada ya Kibajeti 138.3           -             0.0%

Misaada ya Maendeleo 614.5           527.5         85.8%

Mifuko ya Kisekta 196.5           175.4         89.2%

Mikopo Nafuu 1,925.0        1,957.2      101.7%

Mikopo Nafuu ya Kibajeti -              210.2         -

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,846.0        1,669.9      90.5%

Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 79.0             77.1           97.6%

Mikopo ya Kibiashara Kutoka Nje 3,035.6        3,121.2      102.8%

Mikopo ya Kibiashara Kutoka Ndani 4,904.2        4,904.2      100.0%

Mikopo ya Kugharamia Miradi 1,588.2        1,905.0      120.0%

Mikopo ya Kulipa Mtaji Deni la Ndani 3,316.1        2,999.1      90.4%

JUMLA YA MAPATO        34,879.8      31,280.1 89.7%

Matumizi ya Kawaida 22,100.5      20,613.0     93.3%

  Mishahara 7,762.4        7,638.5      98.4%

  Mfuko Mkuu wa Serikali (Deni & CFS) 10,376.8      8,020.1      77.3%

  Matumizi Mengineyo 3,961.3        4,954.4      125.1%

Matumizi ya Maendeleo 12,779.3      10,667.1     83.5%

  Miradi ya Fedha za Ndani 10,043.2      9,381.6      93.4%

  Miradi ya Fedha za Nje 2,736.0        1,285.5      47.0%

JUMLA MATUMIZI 34,879.8      31,280.1     89.7%
 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

Sababu za kufikia na kutokufikia malengo 

(i) Kuvuka kwa lengo la mapato yasiyo ya kodi (TRA) kumetokana na 

kuboreshwa kwa mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya Serikali pamoja na 

ufuatiliaji wa karibu wa vyanzo hivi; 

(ii) Kuvuka kwa lengo katika mikopo nafuu kulitokana na kupatikana kwa 

mikopo nafuu ya kibajeti kwa ajili ya kupambana na janga la ugonjwa wa 

UVIKO-19; 

(iii) Kufikiwa kwa lengo la mikopo ya kibiashara kutoka ndani kulichangiwa na 
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mwenendo mzuri wa soko la ndani uliotokana na  jitihada za Serikali katika 

kutoa elimu kwa umma juu ya faida za kuwekeza katika dhamana za Serikali 

na kuongezeka kwa ukwasi kwenye mabenki ya kibiashara; 

(iv) Kwa upande wa matumizi ya maendeleo, uwepo wa Mwongozo wa 

Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa Fedha za Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali 

kwa fedha za ndani, umeongeza tija na ufanisi katika utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo;  

(v) Kutofikiwa kwa lengo la ukusanyaji wa mapato ya ndani, kwa sehemu 

kubwa kumetokana na kudorora kwa shughuli za kiuchumi, hususan 

uzalishaji wa viwandani na uingizaji wa mizigo toka nje uliochangiwa na 

mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19; 

(vi) Kutofikiwa kwa malengo ya misaada kulitokana na janga la UVIKO-19 

lililoathiri baadhi ya nchi washirika wa maendeleo kushindwa kutoa fedha 

kulingana na ahadi pamoja na changamoto ya kushindwa kutumia fedha kwa 

wakati katika miradi ya maendeleo na hivyo kuathiri mtiririko wa fedha. 

Aidha, kutopatikana kwa misaada ya kibajeti kulitokana na kutotolewa kwa 

fedha zilizobaki katika programu ya Economic and Fiscal Government  

(EFGP) kutokana na kutofikiwa kwa lengo la baadhi ya viashiria vya utendaji 

wa programu; 

(vii) Kuvuka kwa lengo la mikopo ya kibiashara kutoka nje kulitokana na mikopo 

iliyokopwa ili kufidia upungufu wa makusanyo ya mapato kutoka vyanzo 

vya ndani ili kugharamia miradi ya maendeleo; na 

(viii) Kwa upande wa matumizi, kuvuka kwa lengo la matumizi mengineyo 

kulitokana na kugharamia shughuli za kitaifa pamoja na malipo ya madeni ya 

watumishi na wazabuni. Aidha, lengo la matumizi ya miradi kwa fedha za 

nje halikufikiwa kutokana na misaada pamoja na mikopo nafuu ya miradi ya 

maendeleo kutopatikana kama ilivyotarajiwa kulikosababishwa na janga la 

UVIKO-19. 

 

1.2.2 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

129. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2020/21 na robo ya 

kwanza ya mwaka 2021/22 umekuwa na mafanikio makubwa katika nyanja na 

sekta mbalimbali. Mafanikio hayo ni pamoja na: 

 

130. Ulipaji wa Mishahara: Hadi Juni, 2021 jumla ya shilingi bilioni 7,638.5 sawa 

na asilimia 98.4 ya lengo la shilingi  bilioni 7,762.4 zililipwa kwa wakati kwa 

kutumia mapato ya ndani. Aidha, kiasi cha shilingi 2,053.0 kimetumika kwa robo ya 

kwanza ya mwaka 2021/22 kwa ajili ya ulipaji mishahara. 
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131. Upandishaji Vyeo Watumishi: Hadi Juni, 2021 shilingi bilioni 67.7 

zimetumika kwa ajili ya kugharamia upandishaji vyeo watumishi 145,553 

waliostahili. Aidha, katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 shilingi 

bilioni 26.9 zimetumika kwa ajili ya kugharamia upandishaji vyeo watumishi 55,851 

waliostahili. 

 

132. Ulipaji wa Madeni ya Makandarasi, Wazabuni, Watumishi na Watoa 

Huduma: Hadi Juni 2021, Serikali imehakiki na kulipa madeni yenye jumla ya 

shilingi bilioni 850.7. Kati ya kiasi hicho, wakandarasi shilingi bilioni 465.5, 

wazabuni shilingi bilioni 85.1, watumishi shilingi bilioni 167.9 na watoa huduma na 

madeni mengineyo shilingi bilioni 132.2. Aidha, katika kipindi hicho, kiasi cha 

shilingi bilioni 10.2 zimetumika kulipa madeni ya makandarasi, wazabuni na watoa 

huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ikijumuisha shilingi bilioni 8.7 

zilizolipwa kwa kutumia  mapato ya ndani ya Halmashauri . Kwa kipindi cha robo 

ya kwanza ya mwaka 2021/22 kiasi cha shilingi bilioni 5.3 zimetumika kwa ajili ya 

ulipaji madeni. 

 

133. Ulipaji wa Deni la Serikali: Hadi Juni 2021, Serikali ilitumia shilingi bilioni 

7,904.7 sawa na asilimia 93.44 ya lengo kwa ajili ya kulipa mitaji na riba ya mikopo 

mbalimbali. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 5,473.20 zilitumika kulipa mitaji sawa 

na asilimia 96.63 ya lengo na shilingi bilioni 2,431.50 zilitumika kulipa riba sawa na 

asilimia 87 ya lengo. Kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 kiasi cha 

shilingi 1,935.6 zilitumika. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 1,300.7 zilitumika 

kulipa mitaji na shilingi bilioni 634.9 zilitumika kulipa riba. 

 

134. Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji 

Katika mwaka 2020/2021, Serikali ilikamilisha tathmini ya utekelezaji wa Sera ya 

Taifa ya Uwekezaji ya mwaka 1996 ambapo tathmini hiyo imeonesha mafaniko 

mbalimbali yaliyopatikana katika kipindi hicho pamoja na changamoto mbalimbali 

za kisera, kisheria na kiutendaji. Kutokana na tathmini hiyo, katika kipindi cha robo 

ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imeendelea na maandalizi ya Sera ya 

Maendeleo ya Uwekezaji ikiwa ni pamoja na Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya 

Uwekezaji na utungaji wa Sheria mpya ya Uwekezaji ili kuimarisha uratibu, 

usimamizi, uhamasishaji na ufuatiliaji wa masuala ya uwekezaji nchini. Pia, Serikali 

imeendelea kutekeleza programu mbalimbali za kuimarisha mazingira wezeshi ya 

biashara na uwekezaji ikiwemo Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara 

na Uwekezaji (The Government Roadmap) wa Mwaka 2010, Mpango wa Kuboresha 

Mifumo ya Udhibiti wa Biashara (Blueprint) wa Mwaka 2019 na kuandaa Mfumo 

wa Kielektroniki wa kupokea na kushughulikia malalamiko ya wawekezaji (Online 

Investors Feedback Platform). Vilevile, Serikali ilifanya maboresho ya utoaji wa 
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vibali vya kazi ambapo kwa sasa maombi yanaweza kutolewa hata ndani ya siku 

moja kama nyaraka zote zinakuwapo na wahusika pia.  Hivi sasa vibali hivyo 

vinaweza kupatikana kwa njia ya mtandao na vinaunganishwa na vibali vya ukaazi 

e permit. 

 

135. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imeanza 

maandalizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Utoaji wa Huduma za Upatikanaji wa 

Vibali vya Uwekezaji (Tanzania Electronic Investment Window) utakaotoa huduma 

za Taasisi zote zilizo katika Kituo cha Utoaji wa Huduma kwa Pamoja TIC. Vilevile, 

Serikali imeanzisha Kituo cha Mawasiliano kwa Wawekezaji (Tanzania Investment 

Call Centre) ambayo mtu yeyote anayetaka ufafanuzi, elimu na taratibu kuhusu 

masuala ya uwekezaji anaweza kupiga simu na kupata ufafanuzi na ufumbuzi. 

 

136. Kuendeleza Kongani za Kiuchumi 

Katika kuendeleza kongani za kiuchumi ikiwemo za viwanda, teknolojia, bandari za 

kisasa, na uendelezaji vituo vya biashara mipakani, katika mwaka 2020/21, Serikali 

ilitekeleza mikatati ya kuvutia uwekezaji katika eneo hili. Serikali kwa kushirikiana 

na wadau imeweza kuhamasisha uanzishaji wa kongani kwa wawekezaji wa ndani 

katika eneo la Kitaraka, Manyoni na Dumila, Morogoro ambazo zitakuwa mahususi 

kwa ajili ya uendelezaji kilimo cha kisasa cha alizeti na uzalishaji mafuta ya kisasa 

ya alizeti (double refined) pamoja na sukari. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22, Serikali imeendelea na utekelezaji wa Kanda za Manyoni, Singida 

na Dumila, Morogoro pamoja na kuanza majadiliano ya uendelezaji wa Mradi wa 

Eneo Maalum la Kiuchumi Bagamoyo (BSEZ), ujenzi wa kongani ya viwanda eneo 

la Kwala Mkoa wa Pwani na kongani ya Viwanda eneo la Kigamboni, Dar es 

Salaam.  

 

137. Benki ya Ardhi kwa ajili ya Uwekezaji (Land Bank) 

Katika mwaka 2020/21, Serikali imeanza maandalizi ya kuweka Benki ya Ardhi kwa 

kubainisha ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji nchi nzima ambapo jumla ya 

hekta 1,606,193.40 zimeainishwa. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali 

imeendelea na ujenzi wa Mfumo ambao utatumika kuhifadhi taarifa za ardhi hiyo ili 

kurahisisha upatikanaje wake kwa wawekezaji. Uanzishaji wa Mfumo (Portal) 

utawezesha wawekezaji kujua maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji na 

upatikanaji wake utakuwa kwa njia ya mtadao. Ardhi, iliyobanishwa ni kwa ajili ya 

kilimo, biashara, makazi, viwanda, hoteli, hospitali, Shule za Sekondari, kumbi za 

mikutano, n.k. 
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138. Uhamasishaji Uwekezaji 

Ili kuhakikisha wawekezaji wa ndani na nje ya nchi wanapata taarifa za fursa za 

uwekezaji zinazotokana na utekelezaji wa miradi ya kimkakati, katika mwaka 

2020/21, Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), kiliratibu utafiti wa kuibua na 

kuchambua fursa za uwekezaji katika sekta mbalimbali zitakazotokana na mradi wa 

Reli ya kisasa (SGR) ili kuhamasisha wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi. 

Serikali iliandaa mikutano ya uwekezaji iliyojumuisha nchi 14 iliyofanyika nchini, 

mikutano 14 iliyofanyika nje ya nchi na mikutano 20 kwa njia ya mtandao. Aidha, 

kwa kushirikiana na Ofisi za Wakuu wa Mikoa, TIC iliwezesha uandaaji wa 

makongamano ya uwekezaji manne (4) yaliyofanyika katika mikoa ya Mara, Tabora, 

Katavi, Pwani, Singida na Tanga. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 

mikutano kama hiyo imefanyika kwa mikoa ya Kilimanjaro na Rukwa.  
 

139. Katika mwaka 2021, jumla ya miradi ya uwekezaji 235 ilisajiliwa na TIC ikiwa 

ni ongezeko la asilimia 8 ikilinganishwa na mwaka 2019/20 yenye thamani ya Dola 

za Marekani milioni 3,301.82 na inatarajiwa kuzalisha ajira 36,849. Katika kipindi cha 

robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, jumla ya miradi mipya 62 imesajiliwa na TIC 

inayotarajiwa kuwekeza mitaji ya Dola za Marekani milioni 477 na kutoa ajira 7,598 

ikilinganishwa na miradi 46 yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 309 na ajira 

4,273 kwa kipindi kama hicho kwa mwaka 2020/21. Ongezeko hili limetokana na 

jitihada za kuboresha utoaji wa huduma kwa wawekezaji. Vilevile, Serikali imeanza 

kuandaa video ya kuhamasisha uwekezaji itakayotumika ndani na nje ya nchi. 

 

Mafanikio katika Utekelezaji wa Miradi ya Kielelezo na Kimkakati 

140. Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR): Serikali 

iliendelea kutekeleza mradi wa ujenzi wa reli ya SGR ambapo ujenzi wa kipande cha 

Dar es Salaam – Morogoro (km 300), umefikia asilimia 93.0 na majaribio ya 

uendeshaji wa treni yanatarajiwa kuanza mwishoni mwa mwaka 2021. Aidha, 

kipande cha kutoka Morogoro hadi Makutopora (km 422) umefikia asilimia 70.1. 

Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na ujenzi wa tuta, makalavati, mahandaki, 

madaraja ya juu, madaraja, stesheni, miundombinu ya umeme, mifumo ya ishara ya 

mawasiliano na njia za reli katika eneo la bandari. Aidha, utekelezaji wa kipande cha 

Mwanza – Isaka (km 341) upo katika hatua za awali ambapo hadi Juni 2021, kazi ya 

usanifu, ujenzi wa kambi na upelekaji wa vifaa, mitambo na wataalamu ilikuwa 

inaendelea. Katika mwaka 2020/21, shilingi bilioni 1,726.53 zimetumika na kipindi 

cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, shilingi bilioni 79.3 zimetolewa kwa ajili ya 

kutekeleza mradi huu. 

 

141. Uboreshaji Huduma na Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli ya Kati: Serikali 

iliendelea kugharamia mradi wa ukarabati wa njia kuu ya reli ya kati kutoka Dar es 

Salaam hadi Isaka (km 970) ambapo hadi Juni, 2021 jumla ya km 553.6 kati ya km 
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970 na madaraja 370 yalikarabatiwa. Aidha, Serikali ilinunua mabehewa 44, 

kukarabati mabehewa 200 ya mizigo na kukamilisha uundwaji wa vichwa vya treni 

vitatu (3). Katika mwaka 2020/21, shilingi bilioni 187.52 zilitumika. 

 

142. Kuboresha Shirika la Ndege la Tanzania: Katika kuboresha Shirika la Ndege 

Tanzania (ATCL), hadi Juni 2021, Serikali ilitumia jumla ya shilingi bilioni 73.11 kwa 

ajili ya kukamilisha malipo ya mwisho yenye ya ununuzi wa ndege moja (1) aina ya 

De Havilland D8-400 na ununuzi wa jozi ya injini ya ndege aina ya Dash 8 Q400. 

Aidha, katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali imetumia jumla shilingi 

bilioni 557.8 kwa ajili ya malipo ya awali ya ununuzi wa ndege tano (5) mpya na kati 

ya ndege hizo, moja (1) ni aina ya Boeing 787-8; mbili (2) aina ya Boeing 737-9; moja 

(1) aina ya De Havilland D8-400 na moja (1) aina ya Boeing 767-300F ya mizigo pamoja 

na malipo ya mwisho ya ndege mbili (2) aina ya Airbus A220 – 300 yalifanyika. 

 

143. Ujenzi wa Miundombinu, Ununuzi wa RADAR na Vifaa vya Hali ya Hewa: 

Katika kuimarisha huduma za hali ya hewa, Serikali imeendelea kuwekeza katika 

miundombinu na vifaa. Katika kipindi cha mwaka 2020/21, Serikali imenunua 

RADAR mbili (2) za hali ya hewa zitakazofungwa mkoani Dodoma na Kilimanjaro, 

ujenzi wa miundombinu ya RADAR mkoani Mtwara, Kigoma na Mbeya, ukarabati 

wa vituo saba (7) na ununuzi wa vifaa vya hali ya hewa. Kukamilika kwa ununuzi 

wa RADAR hizo kutakamilisha malengo ya muda mrefu ya kuwa na mtandao wa 

RADAR saba (7) za hali ya hewa hapa nchini. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 

16.98 zilitumika na shilingi bilioni 3.2 zimetolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 

2021/22. 

 

144. Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - JNHPP (MW 2,115): 

Ujenzi wa mradi huu umefikia asilimia 55.6 ambapo shughuli zilizotekelezwa ni 

pamoja na kuendelea na ujenzi wa tuta kuu la bwawa, ujenzi wa njia za kupeleka 

maji kwenye mitambo, ujenzi wa jengo la mitambo, ujenzi wa kituo cha kuongeza 

nguvu ya umeme, utengenezaji wa mitambo tisa ya kuzalisha umeme na ujenzi wa 

kingo za bwawa. Katika mwaka 2020/21, shilingi bilioni 1,171.53 zimetumika na 

shilingi bilioni 81.4 zimetolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 kwa ajili 

ya utekelezaji wa mradi huu. 

 

145. Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa Kilovoti (kV) 400  

kutoka Rufiji – Chalinze – Kinyerezi - Dodoma: Serikali iliendelea na utekelezaji 

wa mradi mahsusi wa kusafirisha umeme kutoka JNHPP (MW 2,115) hadi Chalinze 

ambapo hadi Juni 2021, shilingi bilioni 112.9 zimetumika. Aidha, shilingi bilioni 29.4 

zimetumika kwa ajili ya malipo ya fidia kwa wananchi wanaopisha ujenzi wa njia ya 

umeme kutoka Chalinze - Kinyerezi. 
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146. Usambazaji wa Umeme Vijijini: Serikali iliendelea na utekelezaji wa miradi 

ya usambazaji wa umeme vijijini ambapo hadi mwezi Juni, 2021 vijiji 10,312 kati ya 

vijiji 12,317 sawa na asilimia 83.72 vilikuwa vimeunganishwa na huduma ya umeme. 

Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 346.92 zimetumika na shilingi bilioni 88.1 

zimetolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi hiyo. 

 

147. Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia – (LNG): Serikali iliendelea 

na maandalizi ya kuandaa mazingira wezeshi ya uwekezaji katika mradi wa 

kusindika gesi asilia nchini katika eneo la Likong’o mkoani Lindi.  Kazi zilizofanyika 

ni pamoja na: utwaaji wa ardhi; kutoa elimu kwa wananchi na wadau; kuandaa 

Mwongozo wa Majadiliano na Nyenzo za Majadiliano zitakazoongoza majadiliano 

ya Mikataba Hodhi kati ya Serikali na Kampuni za uendelezaji mradi. Katika mwaka 

2020/21, jumla ya shilingi bilioni 2.6 zimetumika. 

 

148. Usambazaji wa Gesi Asilia Nchini: Serikali iliendelea na utekelezaji wa 

miradi ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji gesi asilia nchini ambapo 

mtandao wenye jumla ya km 130 umejengwa katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani 

na Mtwara na kuwezesha nyumba 1,191, viwanda 52, taasisi tisa (9) na magari 750 

kutumia gesi asilia. Aidha, katika mwaka 2020/21 shughuli zilizotekelezwa ni 

pamoja na: kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kusambaza gesi asilia yenye 

urefu wa km 12 itakayounganisha zaidi ya nyumba 6,000 katika Mkoa wa Dar es 

Salaam; kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya kusambaza gesi asilia yenye urefu 

wa km 7.1 itakayounganisha viwanda zaidi ya 20 katika Mkoa wa Pwani; 

kukamilisha mradi wa kuunganisha nyumba 300 katika Mkoa wa Mtwara; 

kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya kuunganisha nyumba 200 katika Mkoa wa 

Lindi; na kuendelea na taratibu za kuwapata wakandarasi wa miradi ya ujenzi wa 

vituo vipya vya Compressed Natural Gas (CNG) kwa ajili ya matumizi ya magari 

katika Mkoa wa Dar es Salaam. Vilevile, gesi asilia imeendelea kusambazwa katika 

vituo vya uzalishaji wa umeme ambapo kwa sasa takriban Megawati 901.32 sawa na 

asilimia 60 ya umeme wote unaozalishwa nchini unatokana na gesi asilia. 

 

149. Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania): Hadi Juni 2021, hatua iliyofikiwa ni pamoja na kukamilika 

majadiliano na kusainiwa kwa Mkataba kati ya Nchi Hodhi na Wawekezaji (Host 

Government Agreement – HGA) na Mkataba wa Ubia (Shareholding Agreement - SHA) 

kati ya Nchi Hodhi na Wawekezaji; Serikali ya Tanzania kufikia maamuzi ya 

ushiriki wake katika Mradi wa EACOP kwa asilimia 15; kukamilika kwa 

majadiliano na kuridhiwa kusainiwa (initialed) kwa mikataba ya uendeshaji wa 

Bandari ya Tanga, mikataba ya ukodishaji wa ardhi kwa ajili ya mkuza na maeneo 
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ya kipaumbele ya mradi; na kuanza kulipa fidia kwa wananchi watakaopisha ujenzi 

wa mradi katika maeneo ya kipaumbele. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 

262.7 zimetumika ikiwa ni pamoja na kugharamia hisa za Serikali katika mradi huo. 

 

150. Ujenzi na Ukarabati wa Meli Katika Maziwa Makuu: Serikali iliendelea 

kuboresha huduma za usafiri na usafirishaji wa maji katika maziwa makuu kwa 

kutekeleza yafuatayo: Ujenzi wa meli mpya ya MV Mwanza Hapa Kazi Tu yenye 

uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo umefikia asilimia 74; na 

ukarabati wa meli mbili (2) za New Butiama Hapa Kazi Tu na New Victoria Hapa 

Kazi Tu umekamilika. Aidha, Serikali ilikamilisha taratibu za manunuzi na kusaini 

mikataba ya ujenzi na ukarabati wa meli zifuatazo: Meli mpya ya kubeba mizigo na 

ukarabati wa meli ya MV Umoja katika Ziwa Victoria; na meli mpya yenye uwezo 

wa kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo, meli ya MT Sangara, na MV Liemba 

katika Ziwa Tanganyika. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 26.72 zimetumika na 

kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 shilingi bilioni 4.9 zimetolewa. 

 

151. Ujenzi wa Barabara na Madaraja: Katika kipindi cha mwaka 2020/21, 

Serikali imejenga mtandao wa barabara kwa kiwango cha lami wenye urefu wa km 

599.45 (barabara kuu km 415.50 barabara za mikoa km 43.25 na barabara za mijini na 

vijijini km 140.70). Hivyo, hadi kufikia Juni 2021, mtandao wa barabara uliojengwa 

kwa kiwango cha lami umefikia km 13,643.45. Aidha, Serikali iliendelea na ujenzi na 

matengenezo ya barabara zenye urefu wa km 25,981.98 mijini na vijijini ambapo, 

barabara za kiwango cha changarawe ni km 3,725.52 na matengenezo ya kawaida na 

sehemu korofi km 22,256.46. 

 

152. Miradi ya ujenzi wa barabara iliyokamilika ni pamoja na: barabara za 

Manyoni – Itigi – Tabora, sehemu ya Nyahua – Chaya (km 85.4); Masasi – Songea – 

Mbambabay (km 66); Mtwara – Mnivata (km 50); Sumbawanga – Matai – Kasanga 

Port (km 112.0); Mpemba – Isongole (km 51.2);  na Kyaka – Bugene – Kasulo, sehemu 

ya Kyaka Bugene (km 59.1). 

 

153. Miradi ya ujenzi wa barabara inayoendelea ni pamoja na: Upanuzi wa 

barabara ya Kimara – Kibaha (km 19.2) njia nane umefikia asilimia 88.0; Makutano - 

Natta – Mugumu, sehemu ya Makutano – Natta (Sanzate) (km 50) umefikia asilimia 

88.0; Itoni – Ludewa – Manda, sehemu ya Lusitu – Mawengi (km 50) umefikia 

asilimia 69.0; Chunya – Makongolosi (km 43) umefikia asilimia 92.0; Njombe - 

Makete – Isyonje, sehemu ya Njombe - Moronga (km 53.9) umefikia asilimia 88.0; 

Kidawe – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi sehemu ya Nyakanazi – Kakonko 

(Kabingo) (km 50) umefikia asilimia 98.0; Loliondo – Mto wa Mbu sehemu ya Waso 

– Sale (km 50) imefikia aslimia 66.0; Tabora – Ipole – Koga – Mpanda sehemu za 
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umefikia asilimia 82.0, na Kasinde – Mpanda (km 118) asilimia 66.0; barabara za 

ndani ya Usesula – Komanga (km 115) umefikia asilimia 77.0, Komanga – Kasinde 

(km 120) Ikulu (Chamwino - km 15.1) umefikia asilimia 96.0; na Nanganga – 

Ruangwa – Nachingwea sehemu ya Nanganga - Ruangwa (km 53.2) umefikia 

asilimia 10.0. 

 

154. Serikali iliendelea na ujenzi wa madaraja makubwa ya Kitengule (Kagera) 

asilimia 50.0, Daraja Jipya la Wami (Pwani) asilimia 53.9, Msingi (Singida) asilimia 

75.0, Kiyegeya (Morogoro) asilimia 80.0, Sibiti (Singida) asilimia 95.2, Daraja Jipya la 

Tanzanite (Dar es Salaam) asilimia 92.0 na daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) 

asilimia 27.5. Aidha, Serikali imekamilisha ujenzi na ukarabati wa madaraja 88, 

makalvati 268, na mifereji ya maji km 109.25 inayosimamiwa na TARURA. Katika 

mwaka 2020/21 shilingi bilioni 1,431.70 na robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 

shilingi bilioni  295.8 zilitumika kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara na 

madaraja. 

 

155. Ujenzi na Ukarabati wa Viwanja vya Ndege: Serikali ilikamilisha upanuzi 

wa kiwanja cha ndege cha Mwanza sehemu ya kwanza na ya pili. Miradi mingine 

inayoendelea na hatua iliyofikiwa ni pamoja na ujenzi wa viwanja vya ndege vya 

Songea (asilimia 93.6), Songwe (asilimia 77) na Mtwara (asilimia 60). Aidha, Serikali 

imekamilisha ulipaji wa fidia kwa wananchi wanaopisha ujenzi wa kiwanja cha 

ndege cha Msalato. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 51.2 zimetumika na robo 

ya kwanza ya mwaka 2021/22 bilioni 22.1 zimetolewa. 

 

156. Ujenzi wa Nyumba za Makazi Magomeni: Serikali iliendelea na ujenzi wa 

nyumba za Makazi za Magomeni Kota zenye uwezo wa kuhudumia kaya 656, ujenzi 

huo umefikia asilimia 99. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 16.5 zilitumika na 

shilingi bilioni 1.6 zimetumika katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22. 

 

157. Uendelezaji wa Mji wa Serikali Mtumba - Dodoma: Serikali ilikamilisha 

ubunifu na usanifu wa majengo ya awamu ya pili ya wizara 24, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao. Aidha, 

mradi wa ujenzi wa barabara (km 51.2) kwa kiwango cha lami katika Mji wa Serikali 

umefikia asilimia 82. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 44.7 zilitumika na 

shilingi bilioni 50.0 zilitolewa katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22. 

 

158. Miradi ya Vivuko: Serikali ilikamilisha malipo ya mwisho ya ujenzi wa 

vivuko vipya vya Nyamisati – Mafia (Pwani) na Chato – Nkome (Geita), ujenzi wa 

boti mpya tatu (3) za uokozi kwa ajili ya Ukerewe na Lindi na ukarabati wa MV 

Kigamboni. Aidha, Serikali iliendelea na ukarabati wa MV Sengerema, MV 
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Tegemeo, MV KIU na MV Misungwi. Jumla ya shilingi bilioni 5.6 zimetumika 

mwaka 2020/21. 

 

159. Uboreshaji na uimarishaji wa Bandari: Shughuli zilizotekelezwa katika 

Bandari ya Dar es Salaam ni pamoja na; kukamilisha uboreshaji wa gati Na. 1 – 7 

kwa kuongeza kina kufikia mita 14.5 kwa asilimia 100 na gati la kushushia magari 

(RoRo Berth), yadi ya kuhudumia makasha (Container Yard) ujenzi umefikia 

asilimia 84 na ujenzi wa bandari kavu ya Kwala - Ruvu uliofikia asilimia 58. Katika 

bandari ya Tanga, ukarabati wa maghala, gati namba 1 na 2, na uongezaji wa kina 

cha lango la kuingia na kugeuzia meli ulikamilika. Serikali ilikamilisha ujenzi wa 

gati moja lenye urefu wa mita 300, ujenzi wa uzio na sakafu ngumu eneo la mita za 

mraba 600 katika Bandari ya Mtwara. Aidha, shilingi bilioni 29.5 zilitumika katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2021/22. 

 

160. Ujenzi wa gati za Lushamba, Bukoba, Ntama, Nyamirembe, Chato awamu ya 

kwanza, Magarini, Muleba; na gati mbili (2) za Majahazi katika bandari ya 

Mwigobero, Musoma katika Bandari za Ziwa Victoria zimekamilika. Katika bandari 

za Ziwa Tanganyika, ujenzi wa gati za Kagunga, Kalya (Sibwesa), Lagosa, na Kabwe 

(Nkasi); Bandari ya Karema umefikia asilimia 45; ujenzi na ukarabati wa Bandari za 

Kigoma, Kibirizi na Ujiji umefikia asilimia 53. Aidha, ujenzi wa tishari 2 (Self-

Propelled cargo Barges) na sakafu ngumu katika Bandari ya Kiwira na Itungi katika 

Ziwa Nyasa umekamilika. Shilingi bilioni 264.15 zimetumika kwa mwaka 2020/21. 

 

161. Katika mradi wa ujenzi wa Bandari ya Bagamoyo, upembuzi yakinifu na 

utwaaji wa ardhi kwa ajili ya kutekeleza mradi umekamilika. Serikali imeunda 

Kamati ya Majadiliano (Government Negotiation Team) kwa lengo la kuandaa 

nyaraka za majadiliano na kuona namna bora ya Serikali kuishirikisha sekta binafsi 

kutekeleza mradi huo kwa kuzingatia Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi PPP, Sura 103. 
 

162. Uimarishaji wa Sekta ya Kilimo:  

(i) Hali ya Chakula: uzalishaji wa mazao ya chakula kwa msimu wa kilimo wa 

mwaka 2020/21 na upatikanaji wa chakula kwa mwaka 2021/22 umefikia 

tani 18,425,250, sawa na ongezeko la tani 228,517 ikilinganishwa na tani 

18,196,733 za msimu wa 2019/20. Hivyo, kwa kuzingatia kuwa mahitaji ya 

chakula kwa mwaka 2021/22 ni tani 14,796,751, nchi imezalisha ziada ya tani 

3,628,499. Kuongezeka kwa uzalishaji kumesababisha utoshelevu wa chakula 

kufikia asilimia 125. 

(ii) Usalama wa Chakula: Serikali kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula iliendelea kununua chakula ili kuimarisha hifadhi ya chakula nchini. 

Katika kipindi cha Julai 2020, hadi Septemba 2021, jumla ya tani 20,800.8 za 
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mazao ya chakula zimenunuliwa hivyo kuwezesha nchi kuwa na akiba jumla 

ya tani 128,184.9 katika ghala za hifadhi ya taifa. 

(iii) Miundombinu ya Umwagiliaji: Serikali, imekamilisha ujenzi wa skimu sita 

(6) za umwagiliaji zenye uwezo wa kuhudumia hekta 1,849 na kuendelea na 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya skimu tatu (3) za umwagiliaji za 

Maliwanda - Mara asilimia 97, Orumwi - Siha asilimia 55, na Madibira - 

Mbeya asilimia 8. 

(iv) Utafiti: Tafiti mbalimbali zimefanyika ambapo aina 14 (ngano 5, mpunga 2, 

karanga 3, mahindi 2 na mchicha 2) za mbegu za mazao zilizofanyiwa utafiti 

zilipelekwa katika Taasisi ya Uthibiti wa Mbegu kwa ajili ya kuangalia ubora 

wake ambayo ni hatua za mwisho za uhakiki kabla ya uthibitisho. 

(v) Upatikanaji wa Pembejeo: Upatikanaji wa mbegu uliongezeka kufikia tani 

32.8 za mbegu za alizeti na tani 365 za ngano. Serikali ilifanikisha uzalishaji 

wa miche 754,300 ya michikichi na 8,200 ya zabibu kupitia Taasisi ya Utafiti 

wa Kilimo (TARI), Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Magereza Tanzania na 

Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Kigoma kwa ajili ya kusambazwa kwa 

wakulima. Aidha, Serikali kupitia Wakala wa Mbegu Tanzania (ASA) 

ilisambaza miche ya michikichi 40,000 kwa wakulima katika Wilaya ya Kaliua 

– Tabora. Vilevile, maeneo mapya kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu za alizeti 

katika mashamba matatu (3) yenye ukubwa wa hekta 420 yalifunguliwa. Kwa 

upande wa mbolea, vibali 85 ambavyo vitawezesha kuingiza tani 124,815.4 

vilitolewa ambapo hadi robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, tani 108,769.1 

zimeingizwa nchini. 

(vi) Masoko ya mazao ya kilimo: Serikali ilinunua tani 27,457.3 za nafaka kutoka 

kwa wakulima ambapo kati ya hizo tani 23,745.97 ni za mahindi. Aidha, 

Mkataba na Kampuni ya Grain Industries LTD ya Nchini Kenya wa kuiuzia 

mahindi tani 144,000 umesainiwa. Vilevile, mikataba mipya ya uuzaji wa 

mahindi na nchi ya Sudani Kusini, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo na 

Zimbabwe inaendelea kukamilishwa. Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 

71.1 zimetumika na robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, shilingi bilioni 19.0 

zilizotolewa kwa ajili ya ununuzi wa mahindi. Aidha, katika kukabiliana na 

bei ndogo ya mahindi, Serikali inatarajia kutoa shilingi bilioni 50.0 kwa ajili 

ya ununuzi wa mahindi.  

 

163. Uendelezaji wa Sekta ya Mifugo: 

(i) Ujenzi wa majosho; Serikali ilikamilisha ujenzi wa majosho mapya 89 na 

kukabrabati majosho 161 na hivyo kuongeza idadi ya majosho kutoka 2,763 

mwaka 2019/2020 hadi 2,348 mwaka 2020/2021 ambapo josho moja lina 

uwezo wa kuhudumia mifugo 9,500 hadi 18,000 kwa mwaka. Pia, Kliniki 2 za 

mifugo zimejengwa katika Halmashauri za Babati Mjini na Busekelo.    
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(ii) Uzalishaji wa mazao ya mifugo; mwenendo wa uzalishaji wa mazao 

yatokanayo na mifugo umekuwa ukiongezeka kama ifuatavyo: uzalishaji wa 

nyama uliongezeka kufikia tani 738,166 mwaka 2020/21 kutoka tani 701,679.1 

mwaka 2019/20; jumla ya nyama tani 1,774.29 iliuzwa nje ya nchi mwaka 

2020/2021 ikilinganishwa na  nyama tani 692.36 zilizouzwa nje ya nchi 

mwaka 2019/2020; uingizaji wa nyama nchini umepungua kutoka Dola za 

Kimarekani milioni 4.06 (shilingi bilioni 4.06) mwaka 2019/20 hadi Dola  za 

Kimarekani  milioni 1.06 (shilingi bilioni 2.4) mwaka 2020/21; zipo machinjio  

za kisasa na viwanda vya nyama 34 vinavyofanya kazi, machinjio za kisasa na 

viwanda 7 vinaendelea kujengwa; uzalishaji wa maziwa ni lita bilioni 3.1 

mwaka 2020/21 ikilinganishwa na lita bilioni 3.01 mwaka 2019/20; uzalishaji 

wa vipande vya ngozi umefikia milioni 11.77 vyenye thamani ya shilingi 

bilioni 25.93 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na vipande milioni 11.23 vyenye 

thamani ya shilingi bilioni 22.8 mwaka 2019/20. Aidha, uuzaji wa ngozi nje 

ya nchi uliongezeka hadi kilo milioni 7.9 zenye thamani ya shilingi bilioni 16.1 

mwaka 2020/21 kutoka kilo milioni 6.7 zenye thamani ya shilingi bilioni 12.9 

kwa mwaka 2019/20 na kuongezeka kwa usindikaji wa maziwa kufikia lita 

milioni 75.9 mwaka 2020/21 kutoka lita milioni 74.3 mwaka 2019/20.  

(iii) Utengaji wa Maeneo ya Malisho; Serikali imeendelea kusimamia utekelezaji 

wa Sheria na Kanuni zinazohusu utengaji na upimaji wa maeneo kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali ikiwemo malisho ya mifugo. Katika mwaka 2020/2021 

Halmashauri za Wilaya kumi na saba (17) zimetenga jumla ya Hekta 

271,661.11 kwa ajili ya malisho ya mifugo. Hivyo, maeneo yaliyotengwa kwa 

ajili ya malisho yameongezeka kufikia hekta 3,060,562.27 mwaka 2020/2021 

ikilinganishwa na hekta 2,788,901.17 katika mwaka 2019/2020. 

(iv) Udhibiti wa magonjwa ya Mifugo; Jumla ya michovyo ya kuogesha mifugo 

446,997,857 imefanyika sawa na asilimia 110 ya lengo la kuogesha mifugo 

405,000,000 ambapo michovyo ya ng’ombe ni 342,968,774 mbuzi 89,649,306 na 

kondoo 14,364,827. Jumla ya dozi 35,474,800 za Chanjo ya Matone ya 

Ugonjwa wa Mdondo (I2) zimezalishwa na kusambazwa katika mikoa yote. 

Aidha, jumla ya kuku 57,773,685 walichanjwa dhidi ya ugonjwa wa mdondo 

kwa chanjo ya Matone (35,474,800) ambapo kuku 22,298,885 walichanjwa kwa 

kutumia chanjo ya maji (Lasota) inayonunuliwa na kusambazwa na sekta 

binafsi. Jumla ya ng’ombe 1,036,769, mbuzi 680,906 na kondoo 192,906 

walichanjwa dhidi ya Ugonjwa wa Kimeta katika mikoa ya Arusha, Songwe, 

Manyara na Kilimanjaro. Katika kipindi cha mwaka 2020/21 shilingi bilioni 

2.18 zimetumika. 

(v) Kuboresha Huduma ya Uzalishaji Mifugo na Masoko; Shughuli 

zilizotekelezwa ni; kuwezeshwa kwa Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji (NAIC) 

kwa kupatiwa madume bora nane (8) ya mbegu kutoka nchini Afrika Kusini; 
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kuhimilishwa kwa ng’ombe 78,575 katika Mikoa ya Dodoma (Kongwa), 

Katavi (Sumbawanga), Simiyu (Meatu), Geita (Chato na Bukombe), Kagera 

(Misenyi na Kyerwa), Pwani (Mkuranga na Kisarawe), Lindi (Ruangwa), 

Mara (Butiama, Musoma, Bunda na Serengeti), Morogoro (Kilosa na 

Mvomero) na Tanga (Muheza, Tanga Jiji na Korogwe); kuzalishwa na 

kusambazwa kwa mitamba 18,012 kwa wafugaji; kuzalisha vifaranga vya 

kuku 88,348,000 nchini; kuongeza idadi ya vituo vya doria vya kimkakati 

kutoka vituo vitatu (3) vya Lamadi (Busega), Nderema (Handeni) na 

Makuyuni (Monduli) hadi vituo 10 katika maeneo ya Kyaka (Missenyi), 

Wasso (Loliondo), Makambako (Njombe), Msolwa (Chalinze), Tunduma 

(Momba), Darajani (Serengeti) na Buhigwe (Buhigwe); kutolewa kwa 

mafunzo ya uchunaji ngozi kwa wakaguzi wa ngozi 60 kati ya 113 

walioteuliwa; kukamilika kwa ukarabati wa minada ya Igunga, Nata, Ipuli, 

Kirumi, Kizota, Pugu na Murusagamba na kuendelea na ujenzi wa mnada wa 

Buzirayombo ambapo utekelezaji umefikia asilimia 83. Katika kipindi cha 

mwaka 2020/21 shilingi bilioni 3.2 zimetumika. 

(vi) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo: Shughuli 

zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kisima kirefu katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Iringa (Usolanga) ambapo utekelezaji umekamilika kwa 

takriban asilimia 100; kukamilika kwa ukarabati wa mabwawa matatu (3) ya 

Chamakweza (Chalinze), Kimokoua (Longido), Narakauo (Simanjiro); 

kutolewa kwa mafunzo rejea kwa wakaguzi 66 wa ubora na usalama wa 

vyakula vya mifugo katika mikoa ya Morogoro, Tanga, Dar es Salaam, Pwani, 

Mwanza, Mara, Geita, Shinyanga, Iringa, Njombe, Mbeya na Ruvuma; 

kusajiliwa kwa maeneo 45 ya kuzalisha, 78 kuuza na 18 kuhifadhia rasilimali 

za vyakula vya mifugo. Katika kipindi cha mwaka 2020/21 shilingi bilioni 1.6 

zilitumika.  

 

164. Uendelezaji wa Sekta ya Uvuvi: Serikali iliendelea na hatua za kufufua 

Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) ambapo kazi zilizofanyika ni pamoja na 

kukamilisha uandaaji wa muundo wa shirika na ukarabati wa jengo la ofisi la makao 

makuu Dar es Salaam. Tafiti mbalimbali za uvuvi zimefanyika ikiwa ni pamoja na 

Utafiti wa Pweza na mazingira yake, kupunguza upotevu baada ya mavuno, 

kuchunguza virutubisho vilivyomo kwenye samaki aina ya Jodari kwa afya ya 

binadamu, kutambua maeneo ya uvuvi na wingi na mtawanyiko wa samaki katika 

Ziwa Victoria. Aidha, Serikali imetoa mafunzo kwa wadau 3,573 wa uvuvi kuhusu 

masuala ya uendeshaji boti kwa usalama; mbinu bora za uvuvi endelevu; ufugaji wa 

samaki kibiashara; utunzaji wa mazingira na baioanuai katika maji; uhifadhi, ubora 

na uchakataji samaki viwandani; na mbinu za upunguzaji wa upotevu wa mazao ya 

uvuvi baada ya kuvuliwa. 
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165. Serikali imehamasisha Sekta binafsi kuwekeza katika ukuzaji viumbe maji 

ambapo hadi sasa kuna vitotoleshi vya vifaranga vya samaki 27 vyenye uwezo wa 

kuzalisha takribani vifaranga milioni 25 kwa mwaka, viwanda 11 vya kutengeneza 

chakula cha samaki vyenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya tani 500 kwa mwaka na 

vizimba 471 vya kufugia samaki vyenye uwezo wa kuzalisha zaidi ya tani 3,000 kwa 

mwaka. Uendelezaji wa uvuvi katika maeneo mengine ni kama ifuatavyo:- 

(i) Ununuzi wa Meli za Uvuvi: Serikali iliendelea na utaratibu wa ununuzi wa 

meli tatu (3) za uvuvi zenye thamani ya shilingi bilioni 12.9. Meli hizo 

zinazotarajiwa kufika nchini mwaka 2022 na zitatumika katika Ukanda wa 

Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu. 

(ii) Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi: Serikali iliendelea na upembuzi yakinifu ikiwa 

ni maandalizi ya ujenzi wa bandari ya uvuvi. Ujenzi wa bandari hiyo 

utachochea fursa za uwekezaji katika shughuli za uvuvi na kuzalisha ajira 

takribani 30,000. 

(iii) Ujenzi wa Mialo, Masoko, Maabara na Ofisi: Serikali  ilikamilisha ujenzi wa 

soko jipya la samaki katika mwalo wa  Mbamba-Bay (Nyasa), maabara ya 

utafiti wa uvuvi Dar es Salaam na ofisi tano (5) za Vikundi vya Usimamizi wa 

Rasilimali za Uvuvi katika Halmashauri tano (5) za Mkinga, Pangani, 

Chalinze, Bagamoyo na Lindi Vijijini. Aidha, Serikali imekarabati mialo 

mitano (5) ya Ihale (Busega), New Igombe na Kayenze (Ilemela), Igabilo 

(Bukoba), na Chifunfu - Kijiweni (Sengerema). Katika mwaka 2020/21 shilingi 

bilioni 4.7 zimetumika. 

 

166. Uendelezaji wa Sekta ya Madini: Katika mwaka 2020/21 Serikali iliendelea 

kusimamia utekelezaji wa mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 

na kukamilisha: ujenzi wa kiwanda cha kisasa cha kusafisha dhahabu kilo 480 kwa 

siku kwa kiwango cha kimataifa (999.9 purity) kilichopo Mwanza; ujenzi wa vituo 

vya umahiri wa mashapo, uchimbaji na uchenjuaji madini vya Chunya, Songea na 

Mpanda; ujenzi wa kituo cha huduma ya pamoja Mirerani; mafunzo kwa 

wachimbaji wadogo 10,338; mkataba wa nyongeza wa kandarasi za uchorongaji wa 

kutafuta dhahabu Geita Gold Mine na kutafuta joto ardhi yenye thamani ya shilingi 

bilioni 17.5; ununuzi wa mitambo minne (4) ya kuchoronga miamba ya thamani ya 

shilingi bilioni 4.4 kwa ajili ya STAMICO; na kuendelea na ujenzi wa makao makuu 

na ununuzi wa magari na vitendea kazi mbalimbali ambayo imegharimu shilingi 

bilioni 11.7. Aidha, Serikali iliweza kununua vipande vikubwa vitatu vya tanzanite 

vyenye thamani ya shilingi bilioni 12 kutoka kwa wachimbaji wadogo wa migodi ya 

tanzanite Mirerani. 

 

167. Uanzishwaji wa masoko na vituo vya ununuzi wa madini umewezesha 

kuimarisha udhibiti wa utoroshaji wa madini na hivyo kuongezeka kwa ajira na 
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mapato. Ushiriki wa Serikali katika shughuli za uwekezaji kupitia Kampuni ya 

Twiga Minerals Corporation Limited umewezesha kupatikana kwa gawio la shilingi 

bilioni 100. Serikali ilitoa leseni 6,389 za utafutaji, uchimbaji mdogo, uchimbaji wa 

kati, uchenjuaji, uyeyushaji na biashara ya madini; na kufuta kodi ya Ongezeko la 

Thamani na Kodi ya Zuio kwa wachimbaji wadogo. Kutokana na jitihada hizo, 

mchango wa sekta ya madini katika Pato la Taifa uliongezeka kutoka asilimia 5.2 

mwaka 2019 hadi asilimia 6.7 mwaka 2020 na mapato yasiyo ya kodi ya madini 

yaliongezeka na kufikia shilingi bilioni 588.04 sawa na asilimia 111.64 ya lengo la 

makusanyo ya shilingi bilioni 526.72. Jumla ya shilingi bilioni 19.72 zimetumika kwa 

mwaka 2020/21 na shilingi milioni 302.1 zimetolewa katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22. 

 

168. Uboreshaji wa Huduma za Maji: Katika kuendeleza sekta ya maji nchini kwa 

lengo la kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama pamoja na 

kusimamia usafi wa mazingira na maji taka kwa mwaka 2020/21, Serikali ilitoa 

shilingi bilioni 495.3 kwa ajili ya kusimamia uendelezaji na utekelezaji wa miradi na 

programu za maji zikiwemo: 

(i) Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji: Rasilimali za maji nchini 

zinasimamiwa na kuendelezwa kupitia Bodi za Maji za Mabonde tisa ambazo 

zina majukumu ya kutathmini na kufuatilia rasilimali hizo; kuhifadhi na 

kudhibiti uchafuzi wa vyanzo vya maji; kugawa maji kwa sekta mbalimbali 

kwa kuzingatia mahitaji na kiasi cha maji kilichopo; na kuendeleza rasilimali 

za maji. Katika kutekeleza majukumu hayo, Serikali imejenga na kukarabati 

vituo 159 vya kufuatilia mwenendo wa rasilimali za maji; kuweka mipaka 

katika vyanzo vya maji 25; na kutoa vibali vya matumizi ya maji 1,096. 

Vilevile, Serikali imeendelea na mpango wa ujenzi wa miradi ya kimkakati ya 

mabwawa ya Farkwa (Dodoma), Lugoda/Ndembera (Iringa), Songwe 

(Songwe), Kidunda (Morogoro) na Bwawa la Dongo (Manyara). Usanifu wa 

Mabwawa hayo umekamilika na sehemu ya fidia ya kiasi cha Shilingi bilioni 

18.5 kwa wananchi watakaopisha ujenzi wa mabwawa ya Farkwa na 

Kidunda imelipwa. Kwa upande wa Bwawa la Kidunda, visima vya maji 

vimechimbwa katika maeneo ambayo wananchi waliopisha ujenzi wa bwawa 

hilo wamehamishiwa. Aidha, Serikali imekamilisha ukarabati wa bwawa la 

Mwadila lililopo Wilaya ya Maswa mkoa wa Simiyu. 

(ii) Uboreshaji wa Huduma za Maji Mijini na Vijijini: Hadi Juni 2021, miradi 

ya maji 750 ilikamilika na kuanza kutoa huduma. Kati ya miradi hiyo, miradi 

666 yenye vituo 11,421 vya kuchotea maji inahudumia wananchi 3,828,180 

vijijini na miradi 84 ya mijini inahudumia wakazi 2,418,641. Baadhi ya miradi 

hiyo ni pamoja na: Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria kwenda katika miji ya 

Isaka, Kagongwa, Tabora, Igunga, Uyui na Nzega; Mradi wa kuboresha 
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huduma ya majisafi na usafi wa mazingira katika Jiji la Mwanza; na Mradi wa 

maji kutoka Ruvu Juu kupeleka Mji wa Kisarawe. Aidha, miradi 115 kati ya 

177 ambayo haikukamilika kwa wakati na mingine iliyokamilika bila kutoa 

huduma ya maji ilipatiwa ufumbuzi na imeanza kutoa huduma ya maji. 

Miradi hiyo ni pamoja na miradi ya maji ya Ntomoko – Dodoma, 

Nyamtukuza – Geita, Mibono – Tabora, Rugeye – Mwanza, Malinyi – 

Morogoro, Muze group – Rukwa, Kinesi – Mara na Imalabupina - Ichwankima 

– Geita. Kwa ujumla hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini imefikia 

wastani wa asilimia 72.3 na mijini asilimia 86. Vilevile, utekelezaji wa Mradi 

wa Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Jiji la Arusha unaendelea na 

umefikia asilimia 68. 

(iii) Ubora wa maji: Serikali imeboresha maabara za Dar es Salaam, Singida, 

Shinyanga, Musoma, Bukoba na Kigoma ambazo zimepata ithibati na kukidhi 

viwango vya kimataifa vya upimaji wa ubora wa maji hivyo kuongeza idadi 

ya maabara za ubora wa maji zenye ithibati nchini kutoka moja (1) ya 

Mwanza hadi saba (7). 

 

169. Uimarishaji wa Elimu na Mafunzo: Serikali iliendelea kuboresha utoaji wa 

huduma ya elimumsingi, elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi na elimu ya 

juu. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: 

(i) Elimumsingi: Shilingi bilioni 249.6 zimetumika kugharamia Programu ya 

Elimumsingi Bila Ada na kuwezesha uandikishwaji wa wanafunzi wapya 

1,198,564 wa elimu ya awali; 1,549,279 wa darasa la kwanza na  usajili wa 

wanafunzi 721,425 wa kidato cha kwanza sawa na asilimia 87 ya wanafunzi 

833,872 waliofaulu mtihani wa kuhitimu darasa la saba mwaka 2020. Aidha, 

Serikali iliendelea na uimarishaji wa miundombinu ya shule kwa kukamilisha 

ujenzi wa: vyumba vya madarasa 5,524; maabara za sayansi 1,422; matundu 

ya vyoo 24,667; nyumba za walimu 31; mabweni 112; mabwalo 6 na ofisi za 

walimu 4 ambapo hadi Juni 2021 shilingi bilioni 193.2 zilitumika. Vilevile, 

katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, Serikali ilitoa shilingi 

bilioni 62.41 kwa ajili ya kugharamia Elimumsingi Bila Ada na shilingi bilioni 

7.0 kutokana na makusanyo ya tozo ya miamala ya simu kwa ajili ya 

umaliziaji wa maboma 560 katika shule za sekondari 365; 

(ii) Uchapaji na Usambazaji wa Vitabu na Miongozo: Serikali imechapa na 

kusambaza vitabu na miongozo mbalimbali ikiwemo nakala 4,925,864 za 

vitabu vya kiada kwa wanafunzi wa darasa la VI na VII na wanafunzi wenye 

mahitaji maalum; nakala 253,968 za Kiongozi cha Mwalimu Darasa la VII; 

nakala 349,368 za mtaala na mihtasari kwa ajili ya shule za msingi; na nakala 

2,000 za Mwongozo wa Utekelezaji wa Mtaala wa Elimu ya Sekondari Kidato 

cha I - IV kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum Tanzania Bara na Zanzibar 
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na ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya wanafunzi 

wenye mahitaji maalum katika shule 1,418. Vitabu na Miongozo 

imesambazwa katika Halmashauri zote nchini. Hadi Juni, 2021 shilingi bilioni 

46.2 zilitumika; 

(iii) Kuanza upya ujenzi wa vyuo vitatu (3) vya ualimu ambavyo ni Dakawa, 

Muhonda na Sumbawanga; shule ya sekondari ya mfano Dodoma; na 

ukarabati wa vyuo saba vya ualimu. Hadi Juni 2021, shilingi bilioni 36.0 

zilitumika; 

(iv) Serikali imeajiri jumla ya walimu 14,949 ambapo kati ya hao, 6,300 ni wa 

shule za sekondari na 8,649 ni wa shule za msingi; 

(v) Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi: Serikali ilikamilisha ujenzi 

wa vyuo vitano (4) na upanuzi wa vyuo vinne (4) vya Ufundi Stadi vya 

Wilaya; kuandaa mitaala tisa (9) na ambavyo ni: Ileje, Mabalaga, Paramawe, 

Chekileni, Ndolage, Nyamidaho, Kanadi, Samunge na Golowa. Aidha, 

mitaala 11 imehuiswa kulingana na mahitaji ya soko la ajira; kuanzishwa kwa 

Kituo cha Kitaifa cha Atamizi kwa ajili ya Ubunifu na Ujasiriamali (NICIE); 

kufanya pimaji kwa wanagenzi 10,178 ambapo wanagenzi 9,736 walishinda 

pimaji na kupata vyeti vya utambuzi (Recognition of Prior Learning); kutoa 

mafunzo ya uanagenzi kwa vijana takribani 6,000; kuwezesha vijana 23,844 

kukuza ujuzi kupitia programu ya Mifuko ya Maendeleo ya Ujuzi; na 

wanafunzi 380,748 walidahiliwa katika mafunzo ya Ufundi Stadi na 

wanafunzi 157,420 katika mafunzo ya ufundi. Hadi Juni 2021, kiasi cha 

shilingi bilioni 71 kimetumika. Vilevile, katika kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22, Serikali imeanza awamu ya kwanza ya ujenzi wa chuo cha 

ufundi Dodoma kitakachokuwa na uwezo wa kudahili wanafunzi 3,000 

ambapo shilingi bilioni 1.7 zimetolewa. 

(vi) Elimu ya Juu: Hadi Juni 2021, Serikali ilitoa mikopo kwa wanafunzi 149,472 

yenye thamani ya shilingi bilioni 415.0 na kukusanya mikopo iliyoiva ya 

shilingi bilioni 163.8. Aidha, Serikali ilikamilisha sehemu ya bweni la 

wanafunzi lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 352 katika Chuo Kikuu 

cha Ardhi; maabara ya Kemia na hosteli za wanafunzi katika Chuo Kishiriki 

cha Elimu Mkwawa. Miradi mingine ni kuendelea na ujenzi wa Kituo cha 

Umahiri wa Kutibu Magonjwa ya Moyo na Mishipa ya Damu katika Chuo 

Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; maabara changamano 

(multi purpose laboratory) yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,400 

katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo; na jengo la Shule Kuu tarajiwa ya 

Uchumi katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Vilevile, Serikali iliendelea na 

upanuzi na ukarabati wa miundombinu mbalimbali katika Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Mzumbe na 

Chuo Kishiriki cha  Elimu  Dar es Salaam. Aidha, jumla ya wanafunzi 87,934 
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wa mwaka wa kwanza katika vyuo mbalimbali vya Elimu ya Juu 

walidahiliwa. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya 2021/22, shilingi bilioni 

50.3 zilitolewa. 

(vii) Uendelezaji wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu: Hadi Juni 2021, Serikali 

imetekeleza yafuatayo: kutambua na kuhakiki teknolojia 79 zilizozalishwa na 

kufanya jumla ya teknolojia zilizotambuliwa nchini kufikia 389; kuendeleza 

wabunifu 130 waliopatikana katika Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, 

Teknolojia na Ubunifu ambapo bunifu 26 zipo katika hatua ya 

kubiasharishwa; kutoa mafunzo kwa Maafisa Maendeleo ya Jamii na 

Wathibiti Ubora wa shule katika mikoa 26 ya namna ya kuibua, kutambua na 

kuendeleza wabunifu; kutoa mafunzo, fedha za utafiti na ubunifu kwa miradi 

204 inayoendelea na vibali vya utafiti 576 kwa miradi mipya ya utafiti; 

kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya maabara na karakana kwa 

lengo la kuboresha utoaji wa mafunzo katika fani za Sayansi na Teknolojia; 

ujenzi wa hosteli yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,000 na Maktaba 

kwa awamu ya pili katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya; na 

kuendelea na ujenzi wa maabara changamano awamu ya pili katika Tume ya 

Nguvu za Atomiki. Hadi Juni 2021, shilingi bilioni 16.4 zimetumika. 

 

170. Uimarishaji wa Huduma za Afya: Serikali iliendelea kuboresha huduma za 

afya nchini katika ngazi zote kama ifuatavyo: 

(i) Huduma za Afya ya Msingi: Serikali inaendelea na ujenzi wa hospitali za 

Halmashauri 102 ambapo Hospitali 3 za; Jiji la Arusha, Jiji la Mwanza na 

Hospitali ya Manispaa ya Kinondoni (Mabwepande) zinajengwa kwa mapato 

ya ndani. Hospitali 67 zilianza ujenzi katika awamu ya kwanza, Hospitali 27 

awamu ya pili na Hospitali 5; Hospitali ya UHURU, Hospitali ya Tunduma, 

Hospitali ya Kyela, Ubungo na Misungwi zilianza ujenzi kwa maombi 

maalumu;  ujenzi wa Vituo vya afya 71; ukarabati wa Zahanati 289 na 

ukamilishaji wa maboma ya Zahanati 555. Jumla ya Shilingi bilioni 131.8 

zimetumika kwa mwaka 2020/21. Aidha, katika robo ya kwanza ya mwaka 

2021/22 shilingi bilioni 37.5 zilizotokana na tozo ya miamala ya simu 

zimetolewa kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya 150 kwenye tarafa 

zisizokuwa na vituo vya afya. 

(ii) Huduma za Rufaa: Serikali iliendelea na ujenzi wa Hospitali mpya za mikoa 

sita (6) (Katavi, Geita, Simiyu, Songwe, Njombe na Mara); Hospitali mbili (2) 

mpya za rufaa za Kanda (Burigi - Chato na Mtwara). Aidha, ukarabati na 

upanuzi wa hospitali 16 za rufaa za mikoa upo katika hatua mbalimbali. 

Vilevile, ujenzi na upanuzi wa miundombinu ya kutolea huduma za afya 

uliendelea kufanyika katika hospitali za rufaa za Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini Mbeya, Kanda ya Ziwa Bugando na Kanda ya Kaskazini KCMC. Hadi 



 

147 
 

Juni 2021, jumla ya shilingi bilioni 37.4 zimetumika. 

(iii) Huduma za Kibingwa: Serikali iliendelea na uimarishaji wa huduma za 

kibingwa na ubingwa bobezi kwa kuwajengea uwezo katika fani mbalimbali 

wataalamu 642 kati ya 1,098 ya madaktari bingwa na ubingwa bobezi 

waliopo nchini. Aidha, katika kipindi hicho, vifaa tiba vya kisasa 

vilinunuliwa katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete na Ocean Road Cancer 

Institute, ambapo ununuzi wa vifaa hivyo ulienda sambamba na ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu. Jitihada hizo, zimewezesha kuongezeka kwa 

huduma za kibingwa kwa wananchi na kuanza kupata wagonjwa kutoka nje 

ya nchi ambapo katika mwaka 2020/21 wagonjwa waliopatiwa matibabu 

kutoka nje ya nchi walikuwa 55. Hadi Juni 2021, shilingi bilioni 15.8 

zimetumika. 

(iv) Rasilimali watu: Serikali iliajiri watumishi 4,598 katika sekta ya Afya wa 

kada mbalimbali ikiwemo madaktari bingwa 5, madaktari 113, matabibu 725, 

wauguzi 914, wasaidizi wa afya 843, wateknolojia 229 na wafamasia 11. 

Uwepo wa watumishi hao umewezesha kuboresha utoaji huduma kwa 

ufanisi katika maeneo mbalimbali nchini. 

(v) Ununuzi na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi: Hadi 

Juni 2021, shilingi bilioni 260.9 zilitumika kwa ajili ya ununuzi na usambazaji 

wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya umma vya kutolea 

huduma za afya pamoja na vituo vya kutolea huduma za afya mipakani. 

Hatua hii iliwezesha upatikanaji wa dawa muhimu aina 312 kufikia asilimia 

80. 

(vi) Huduma za Chanjo: Serikali iliendelea kuboresha huduma za chanjo 

muhimu kwa asilimia 100 kwa kuchanja watoto, akina mama wajawazito na 

wasichana ambapo shilingi bilioni 32 zilitumika. Aidha, Serikali ilipokea 

chanjo 1,023,400 ya UVIKO-19 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo ambapo 

viongozi wakuu wa serikali na viongozi wa dini walipata chanjo wakati wa 

uzinduzi kama sehemu ya kuanza utoaji na uhamasishaji wa wananchi 

kupata chanjo. 

(vii) Huduma za Tiba Asili na Mbadala: Serikali iliimarisha afua za afya za Tiba 

Asili na Tiba mbadala ikiwemo kufanya utafiti wa dawa na kusajili dawa 42 

zikiwemo zinazotumika kupambana na UVIKO-19, usajili wa waganga 2,142, 

usajili wa maduka na vituo 210 na mafunzo ya kujiendeleza kwa waganga 81. 

Waganga na watengeneza dawa walishiriki katika maonesho ya wiki ya Tiba 

Asili ya Mwafrika yaliyofanyika mjini Dodoma ambapo dawa 65 za Tiba Asili 

na Tiba mbadala zilioneshwa. 

(viii) Kliniki Tembezi (Mobile Clinic): Serikali ilitumia shilingi bilioni 4.0 

kununua Magari matano (5) yatakayotoa huduma za Kliniki Tembezi 

zinazojumuisha upimaji na tiba ya ugonjwa wa Kifua Kikuu. Aidha, kliniki 
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hizo zitatumika kutoa huduma za upimaji wa magonjwa kama vile UKIMWI, 

Kisukari, mapafu na magonjwa mengine. Magari hayo yamesambazwa katika 

Kanda tano (5) ambazo ni: Kanda ya Ziwa (Hospitali ya Kanda Bugando), 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Hospitali ya Kanda Mbeya), Kanda ya Kati 

(Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Dodoma), Kaskazini (Hospitali ya Taifa ya Tiba 

ya magonjwa ambukizi Kibong’oto) na Mashariki (Maabara Kuu ya Taifa ya 

Kifua Kikuu - Muhimbili). 
 

171. Uendelezaji wa Sekta ya Viwanda na Biashara: Shughuli zilizofanyika ni 

pamoja na kuendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo: makaa ya mawe 

Mchuchuma na chuma Liganga ambapo zoezi la uhakiki wa mali za wananchi 

watakaopisha ujenzi limekamilika; ujenzi wa Kongano ya Viwanda vya Ngozi 

katika eneo la Zuzu Mkoani Dodoma (Leather Cluster); ufungaji wa mashine za 

kisasa katika viwanda vya ACE Leather cha Morogoro na Kilimanjaro International 

Leather; na kukamilisha upembuzi yakinifu wa Mradi wa Magadi Soda katika Bonde 

la Engaruka. Aidha, Serikali iliendelea na ukamilishaji, mapitio, tathmini na utunzi 

wa sera zifuatazo: Sera ya Taifa ya Ubora; Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda 

(SIDP, 1996- 2020); na Sera ya Taifa ya Biashara ya Mwaka 2003. Vilevile, leseni za 

makampuni mapya 12 zilitolewa na kusajiliwa kwa utaratibu wa EPZ na SEZ. 

Katika mwaka 2020/21 shilingi bilioni 46.5 zilitumika. 

 

172. Uboreshaji wa Sekta ya Maliasili na Utalii: Serikali iliendelea kusimamia, 

kulinda maliasili na kuendeleza shughuli za utalii kwa kufanya yafuatayo: 

Kuimarishwa kwa uhifadhi kwa kutokomeza matukio ya ujangili wa wanyamapori 

kwa asilimia 90; kuimarishwa kwa ushirikiano baina ya sekta ya umma na binafsi 

katika kazi za uhifadhi na uwekezaji wa rasilimali za maliasili, malikale na utalii; 

kuimairshwa kwa ulinzi wa jamii inayoishi jirani na maeneo yaliyohifadhiwa dhidi 

ya wanyamapori wakali na waharibifu; na kuimarishwa kwa shughuli za 

upatikanaji wa mazao ya misitu na yuki na thamani ya mnyororo wake. Shughuli 

nyingine zilizofanyika ni:- Kuboresha miundombinu ya huduma za utalii kwa 

kujenga barabara km 73.4 na kukarabati km 8,599.8; kujenga kambi za kitalii na 

nyumba za kulala wageni zenye jumla ya vitanda 670; kujenga njia za utalii wa 

kutembea kwa miguu zenye urefu wa km 927; kuendelea kutumia ofisi za balozi na 

mabalozi wa utalii wa hiari kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo nchini; na 

kupunguza ada ya leseni za wakala wa tiketi za ndege nchini kutoka Dola za 

Marekani 2,000 hadi 500. Jitahada hizi zimehamasisha na kuvutia watalii 620,867 

wakimataifa na watalii 571,353 wa ndani na kuongeza ushiriki wa Watanzania 

katika biashara na shughuli za utalii katika kipindi cha UVIKO - 19. Vilevile, Serikali 

iliendelea kuratibu uandaaji wa Makala maalum inayojulikana kama Royal Tour kwa 

lengo la kuitangaza Tanzania Duniani. 
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173. Serikali iliendelea kutumia michezo kutangaza na kuhamasisha utalii nchini 

ambapo yafuatayo yamefanyika: kuanzisha mashindano ya ndondi yanayohusisha 

mabondia wa kigeni na wa ndani ambapo washabiki huhamasika kutembelea tovuti 

ambazo huitangaza nchi yetu; kutumia Vilabu vya Soka vya Mpira wa Miguu 

vinavyoshiriki mashindano ya kimataifa kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo 

nchini kupitia matangazo yaliyo kwenye Jezi; na kutumia washindi wa mashindano 

ya urembo kutangaza vivutio vya kitalii wanapowakilisha nchi kwenye mashindano 

ya Kimatafa. 

 

174. Serikali iliendelea kuimarisha mfumo wa Jeshi Usu; kutoa mafunzo ya 

uhifadhi wa maliasili za wanyamapori, misitu na nyuki kwa watumishi 6,706; 

kudhibiti mimea vamizi hekta 7,570 katika eneo la Kreta ya Ngorongoro na hifadhi 

za Taifa; kuongezeka kwa hifadhi ya misitu ya mazingira asilia kutoka 19 hadi 20 

kwa kupandishwa hadhi msitu wa Essmingori; kupandishwa hadhi maeneo 30 

mapya ya misitu yenye ukubwa wa hekta 139,969 kuwa hifadhi; kuongeza hifadhi 

za nyuki kutoka moja (1) hadi saba (7) na kuanzisha mashamba mapya mawili (2) ya 

miti ya Makere Kusini lenye hekta 30,000 na Mwanhala lenye hekta 3,000. Hadi Juni 

2021, shilingi bilioni 40.3 zimetumika na kwa robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 

shilingi milioni 106.0 zimetolewa. 

 

175. Uboreshaji wa Huduma za Mahakama: Serikali imekamilisha ujenzi na 

ukarabati wa majengo ya Mahakama Kuu Sumbawanga; Mahakama ya Hakimu 

Mkazi Katavi; nyumba za Mahakimu Loliondo; Jengo la Kuhifadhia Kumbukumbu - 

Tanga; na Mahakama za Wilaya Rungwe, Chemba, Bahi Wanging’ombe na Makete. 

Miradi mingine iliyoendelea kutekelezwa ni pamoja na: Ujenzi wa jengo la makao 

makuu ya Mahakama Dodoma; Mahakama ya Hakimu Mkazi Lindi; Mahakama za 

Wilaya Sikonge, Kilindi, na Bunda; Mahakama za mwanzo Mlimba na Mang’ula; 

Ujenzi wa majengo sita ya vituo jumuishi vya kutoa ushauri wa kisheria Arusha, 

Dodoma, Dar es Salaam (Temeke na Kinondoni), Mwanza na Morogoro. Aidha, 

Serikali iliendelea kuboresha mfumo wa kielekroniki wa usimamizi wa mashauri. 

Hadi Juni 2021, shilingi bilioni 76.0 zilitumika na kwa robo ya kwanza ya mwaka 

2021/22 shilingi bilioni 6.3 zimetolewa. 

 

176. Katika mwaka 2020/21 Serikali ilendelea kuboresha huduma za mahakama 

kwa kutumia mahakama zinazotembea katika Mikoa ya Dar es Salaam na Mwanza 

ambapo mashauri 484 sawa na asilimia 88.2 ya mashauri yaliyofunguliwa kwa mkoa 

wa Dar es Salaam na mashauri 286 sawa na asilimia 92 ya mashauri yaliyofunguliwa 

kwa mkoa wa Mwanza yalimalizika. Aidha, kwa kipindi cha robo ya kwanza ya 

mwaka 2021/22, Serikali kwa kutumia mahakama inayotembea imefanikiwa 

kumaliza jumla ya mashauri 150 sawa na asilimia 61.2 ya mashauri yaliyofunguliwa 
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katika mikoa hiyo. 

 

177. Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato Katika Halmashauri:  Serikali 

ilikamilisha ujenzi wa miradi 12 kati ya miradi 38 ambayo ni: Ujenzi wa Soko la 

Kisasa la Chifu Kingalu - Morogoro, Soko la Mpakani Muhange – Kakonko, Soko la 

Mburahati, Kisutu na Magomeni; Ghala la Kuhifadhia Mazao Ruangwa; Kituo cha 

Mabasi cha Magufuli na Stendi ya Mangaka; Machinjio ya Kisasa ya Vingunguti; 

Maegesho ya Malori Mpakani mwa Tanzania na Rwanda; na Kiwanda cha Chaki na 

Vifungashio Maswa. Miradi hiyo itaziwezesha Halmashauri kuzalisha mapato na 

kuboresha utoaji huduma kwa wananchi. Aidha, miradi mingine 26 ipo katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji. Hadi Juni 2021, jumla ya shilingi bilioni 81.4 zimetumika. 

 

178. Majengo ya Utawala ya Halmashauri: Serikali ilikamilisha ujenzi wa Ofisi 

mpya saba (7) za Halmashauri za Wilaya ya Chalinze, Kibaha, Buchosa, Malinyi, 

Itigi, Ikungi na Mji Makambako na inaendelea na ukamilishaji wa majengo 87. Hadi 

Juni 2021, kiasi cha shilingi bilioni 77.3 zilitumika. 

 

1.2.3 Mafanikio mengine yaliyopatikana 

179. Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani mwaka 2020: Serikali 

ilisimamia na kuratibu Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani uliofanyika tarehe 

28 Oktoba, 2020 katika majimbo 264 na kata 3,953. Kiasi cha shilingi bilioni 268.5 

fedha za ndani zilitumika. Aidha, katika robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 shilingi 

bilioni 3.7 zimetolewa kugharamia uchaguzi mdogo katika majimbo mbalimbali. 

 

180. Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo: Kwa mwaka 2020/21, jumla ya 

shilingi bilioni 13.0 zilitumika kwa ajili ya Majimbo yote ya Uchaguzi ya Tanzania 

Bara na Zanzibar. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na; kuchangia ukamilishaji 

wa miradi ya huduma za jamii katika sekta mbalimbali zikiwemo elimu, afya, maji 

na ustawi wa jamii. 

 

181. Mpango Kazi wa Kuboresha Mazingira ya Biashara na Uwekezaji pamoja 

na Mpango wa Kuboresha Mfumo wa Udhibiti wa Biashara (Blueprint): Katika 

kipindi cha mwaka 2020/21, Serikali iliendelea kuboresha mazingira bora ya 

ufanyaji biashara na uwekezaji nchini kwa kutekeleza yafuatayo: kupunguza jumla 

ya ada na tozo 60 ambazo zilikuwa zinatozwa na Wizara, Idara na Taasisi 

zinazojitegemea; kufanya marekebisho ya sheria mbalimbali ikiwemo ya Ushindani, 

Bodi ya Sukari, Makampuni, Wakala wa Usalama Mahali pa Kazi, Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji. Aidha, Serikali imefanya marekebisho ya sheria ya Tume ya Ushindani 

kwa kuondoa kifungu cha 60, kinachohusu  adhabu ya makosa  ya ushindani ili 

ihusishe tu pato ghafi lililopatikana ndani ya Tanzania Bara na si duniani kote kama 
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husika inapofanya shughuli zake za kibiashara. Hii iliwezesha kuondoa migogoro 

ya makampuni yanayofanya shughuli zake kwenye sekta ya Kilimo cha Tumbaku 

na sekta nyingine, ambapo mengine yalikwisha kufunga viwanda kutokana na 

changamoto ya sheria hii. Vilevile, Serikali imefanya maboresho kwenye sheria ya 

makampuni kwa kufuta kifungu cha 16(2) ili kuondoa takwa la kugongewa muhuri 

na Kamishna wa Viapo wakati wa kufungua kampuni na kuhuisha usajili. Kifungu 

cha 14(4) kinatosheleza matakwa yote hayo na hivyo hatua hii itapunguza urasimu 

na gharama za kupata tamko la kutimiza matakwa ya kisheria (Declaration of 

Competence). 

 

182. Serikali imefanya maboresho kwenye sheria ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

Sura 427 kwa kupunguza ada na tozo mbalimbali, ikiwemo tozo ya cheti cha 

umahiri (Certificate of Competence) inayotozwa na wauzaji vifaa vya zimamoto na 

uokoaji kukoka shilingi 500,000 hadi shilingi 200,000; Kupunguza  tozo ya  ukaguzi 

wa kinga na tahadhari ya moto kwenye  maeneo ya uchimbaji madini yenye 

ukubwa usiozidi mita za mraba 2,000 kutoka shillingi 6,000,000 hadi  shillingi laki 

moja 100,000; Kupunguza tozo ya ukaguzi wa kinga na tahadhari ya moto kwenye 

maeneo ya uchimbaki madini yenye ukubwa kati ya mita za mraba 2001 hadi 4000 

kutoka shilingi  6,000,0000 hadi shillingi 150,000; kupunguza tozo ya ukaguzi wa 

kinga na tahadhari ya moto kwenye maeneo ya uchimbaji madini yenye ukubwa 

kati ya mita za mraba 4001 hadi 9000 kutoka Shillingi 6000,000 hadi 200,000. 

Maboresho haya yalilenga kuimairisha mazingira ya biashara rafiki na kuwezesha 

sheria husika kutekelezeka. 

 

183. Serikali imefanya marekebisho kwenye Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi, 

Sura 263 kwa kupunguza kiwango cha Mchango wa Sekta Binafsi kutoka asilimia 

1.0 inayotozwa sasa hadi asilimia 0.6 ya mapato ghafi ya wafanyakazi ili kutoa 

unafuu na kujenga mazingira mazuri ya ufanyaji biashara Tanzania. Maeneo 

mengine sheria zilizofanyiwa maboresho zinagusa sekta ya uvuvi, mifugo, maliasili 

na utalii na sheria ya kazi. Hatua nyingine zilizochukuliwa ni kuuganisha mifumo 

ya kietroniki katika mamlaka za udhibiti ikiwemo mifumo wa Integrated Standard 

and Meteology System (ISQMT) ndani ya TBS ambao unahudumia sekta binafsi hasa 

katika utaoji wa leseni na vibali; na TRA Electronic Filling System; Improvement of 

Mining Cadastre System. Aidha, maboresho yamefanyika kwenye mfumo wa usajili 

wa makampuni na utoaji huduma nyingine za BRELA na mfumo wa Pamoja wa 

Kietroniki wa uondoshaji shehena katika Bandari na Mipaka (Eletronic Single 

Window) unaojumuisha mamlaka mbalimbali ambapo maboresho hayo yako katika 

hatua za mwisho kuwezesha mifumo hiyo kufanya kazi kwa ujumla. Hivyo, ujenzi 

na uboreshaji wa mifumo hiyo ulipelekea kuwa na mamlaka za udhibiti zinazotoa 

huduma za vibali na leseni kwa njia za mtandao kufikia 42 katika mwaka 2020/21. 
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184. Programu ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi:  Programu ya 

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi: Hatua mbalimbali za utekelezaji wa 

Programu ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi ni kama ifuatavyo: 

Kukamilisha uanzishwaji wa Kituo cha Ubia (PPP Center) na kuendelea na 

maandalizi ya utekelezaji wa miradi ambapo, miradi mitano (5) ipo katika hatua ya 

kutafuta wabia: -sekta ya afya (3),  Usafirishaji (1), na Uchukuzi (2). Aidha, miradi 19 

ipo katika hatua ya upembuzi yakinifu: sekta za afya (1), nishati (1), elimu (2), 

uchukuzi (3), biashara/masoko (9) na mazingira (3). Miradi mitatu (3) ipo katika 

hatua ya upembuzi yakinifu wa awali ambapo miradi miwili (2) ni ya sekta ya elimu 

na mmoja (1) ni wa mazingira; na miradi 14 ipo katika hatua ya andiko dhana katika 

sekta za ujenzi (3), uchukuzi (3), elimu (3), afya (1) na maji (4). Vile vile, Mamlaka za 

Serikali zimepokea mapendekezo kutoka kwa wawekezaji mbalimbali katika sekta 

za nishati, ujenzi na viwanda  ambayo yanafanyiwa uchambuzi kwa mujibu wa 

Sheria ya PPP. 

 

185. Uboreshaji wa Sekta ya Fedha 

Katika kuendeleza Sekta ya Fedha kwa mwaka 2020/21, mafanikio yafuatayo 

yamepatikana: -  

(i) Sekta ya benki: Hadi Juni 2021, uwiano wa mali zinazobadilishika kiurahisi 

kuwa fedha na amana za wateja wa benki (Liquid Assets to Demand 

Liabilities) ulikuwa asilimia 33.25 ukilinganisha na asilimia 33.37 Juni 2020; 

mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 4.1, ukilinganisha na asilimia 5.5 

ya Juni 2020; uwiano wa mikopo chechefu ulikuwa ni asilimia 9.30 

ukilinganishwa na asilimia 10.84 mwezi Juni 2020 ambao ni juu ya kiwango 

kinachokubalika na Benki cha asilimia 5; riba za mikopo katika benki za 

biashara zilifikia asilimia 16.60 kwa mwaka ulioshia Juni 2021 ikilinganishwa 

na asilimia 16.78 katika kipindi kama hicho mwaka 2019/20; faida katika 

Sekta ya benki kabla ya kodi kwa wastani wa mali, ilikuwa asilimia 2.42 

mwezi Juni 2021 ikilinganishwa na asilimia 2.19 mwezi Juni 2020; na uwiano 

wa faida baada ya kodi kwa wastani wa fedha za wanahisa uliongezeka 

kufikia asilimia 10.47 ikilinganishwa na asilimia 9.88 mwezi Juni 2020. 

(ii) Masoko ya mitaji na dhamana: Serikali imetoa leseni 144 kwa watendaji na 

washauri wa uwekezaji; kuidhinisha na kuuza hisa 230,818,216 zenye 

thamani ya shilingi bilioni 457.7; na mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za 

ndani kufikia Agosti 2021 uliongezeka kwa asilimia 4.03 na kufikia shilingi 

trilioni 9.56 ikilinganishwa na shilingi bilioni 9,190.0 Agosti 2020. Hii 

ilichangia mtaji wa jumla wa Soko la Hisa kuongezeka kwa asilimia 9.49 na 

kufikia shilingi bilioni 1,661.0 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1,517.0 Agosti 

2020. 

(iii) Mifuko ya Hifadhi ya Jamii: Wanachama wapya 235,556 walisajiliwa 
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ikilinganishwa na wanachama 213,384 waliosajiliwa mwaka 2019/20; 

kukusanya michango yenye thamani ya shilingi bilioni 2,570.0 ikilinganishwa 

na shilingi bilioni 2,440.0 iliyokusanywa 2019/20; na kulipa shilingi bilioni 

2,500.0 kwa wastaafu na wanufaika wengine ikilinganishwa na shilingi bilioni 

2,100.0 zilizolipa mwala 2019/20. 

(iv) Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF):Waajiri wapya 2,289 walisajiliwa 

katika mwaka 2020/21 ikilinganishwa na waajiri 2,691 waliosajiliwa 2019/20 

na hivyo kufanya jumla ya waajiri waliosajiliwa na Mfuko kufikia 25,085; 

michango ya waajiri ilifikia jumla ya shilingi bilioni 106.93 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 106.44 za 2019/20; na kiasi cha shilingi bilioni 12.43 kilitumika 

kwa mwaka 2020/21 kulipia matibabu na fidia kwa wafanyakazi walioumia 

au kufariki kutokana na kazi ikilinganishwa na shilingi bilioni 9.09 

zilizotumika mwaka 2019/20. 

(v) Bima: Hadi Juni 2021, Serikali ilisajili kampuni za bima 29, kampuni ya bima 

mtawanyo moja (1), madalali wa bima 64, madalali wa bima mtawanyo 

wanne (4), mawakala wa bima 839, wakadiriaji hasara 50, na benki - wakala 

wa bima 13 ikilinganishwa na kampuni za bima 32, za udalali 77, wakala wa 

bima 756 na wakadiriaji hasara 60 waliokuwepo kufikia Juni 2020. 

(vi) Huduma Jumuishi za Fedha: Jumla ya leseni 549 zimetolewa kwa kampuni 

za huduma ndogo za fedha zisizopokea amana; usajili wa Vyama vya 

Ushirika wa Akiba na Mikopo 460 na Vikundi vya Kijamii vya Huduma 

Ndogo za kifedha 11,149; kukamilika kwa Mpango wa Elimu ya Fedha wa 

Mwaka 2021 - 2025 na nyenzo za kufundishia elimu ya fedha kwa umma; na 

kuanzisha mfumo wa kielekroniki wa utoaji leseni kwa kampuni za huduma 

ndogo za fedha daraja la pili na SACCOS. Aidha, Mango Jumuishi wa 

Huduma za Fedha umefanikisha yafuatayo: kuundwa kwa kamati ya 

wanawake ya huduma jumuishi za fedha; kukamilika kwa Mwongozo wa 

Kutoa Elimu ya Fedha na Nyenzo ya Kufundishia; na kukamilisha Rasimu ya 

Mpango wa Taifa wa Kumlinda Mlaji wa Huduma za Fedha. 

 

186. Usimamizi wa Sekta ya Ardhi 

Serikali iliendelea na mikakati mbalimbali ya usimamizi, kupanga, kupima pamoja 

na kusogeza huduma za umilikishaji wa ardhi kwa jamii kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi: Serikali imetekeleza yafuatayo: 

kusajili vyeti vya ardhi vya vijiji 195 na kufanya jumla ya vijiji vilivyopimwa 

na kupewa vyeti vya ardhi kufikia 10,762; kutoa hatimiliki 56,391, miamala na 

nyaraka za kisheria 84,651 na hati 632 za umiliki wa sehemu ya jengo; 

kuendelea na upangaji, upimaji na umilikishaji viwanja 87,636 katika 

Halmashauri 23; utambuzi wa vipande vya ardhi 63,437 umefanyika katika 

Halmashauri za Majiji, Manispaa na Wilaya Mwanza (12,927), Arusha 
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(14,364), Mbeya (25,749), Meru (3,050), Misungwi (2,236) na Sumbawanga 

(5,111) na leseni za makazi 3,008 zimetolewa; michoro ya mipango miji 890 

yenye jumla ya viwanja 423,918, ramani za upimaji 4,300 zenye jumla ya 

viwanja 242,000 imebadilishwa kutoka mfumo wa analogia kwenda mfumo 

wa digitali ili itumike katika mfumo unganishi wa Taarifa za Ardhi (ILMIS) 

ulioboreshwa; mwongozo wa utambuzi wa kila kipande cha ardhi na utoaji 

leseni umeandaliwa; utoaji elimu kuhusu sheria za ardhi katika Halmashauri 

39; uchongaji wa barabara katika eneo la mradi wa viwanja 20,000 Dar es 

Salaam; kurasimishwa kwa viwanja 760,092 mijini katika halmashauri 

mbalimbali nchini; uthamini wa eneo lenye ukubwa wa ekari 458.02 katika 

kitongoji cha Mawelewele, Bihawana katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma 

umefanyika na fidia imelipwa; na kununuliwa kwa vitendea kazi mbalimbali 

vikiwemo vifaa kwa ajili ya kituo cha Taarifa za Ardhi – NLIC kilichopo Dar 

es Salaam kwa ajili ya kuongeza uwezo (storage system) wa kituo na hivyo 

kuboresha ufanisi wa utendaji kazi.  

(ii) Upimaji wa Mipaka ya Kimataifa: Kufanyika kwa vikao vya wataalamu kati 

ya Tanzania na nchi za Kenya na Burundi ambapo makubaliano yalikuwa ni 

kuimarisha km 128 za mpaka kati ya Kenya na Tanzania kutoka Ziwa Natron 

hadi Namanga pamoja na km 100 kutoka Kagunga hadi Manyovu katika 

mpaka kati ya Tanzania na Burundi. 

(iii) Kusogeza Huduma za Umilikishaji Ardhi kwa Jamii: Katika mwaka 

2020/21, Serikali imeanzisha ofisi 26 za Makamishna wa Ardhi wa Mikoa 

kwa lengo la kusogeza huduma za ardhi karibu na wananchi na kupunguza 

migogoro ya ardhi. 

(iv) Upangaji wa Matumizi ya Ardhi (Land Use Planning Project): Kuandaliwa 

kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 51 katika Wilaya sita (6) 

zinazopitiwa na Mkuza wa Mradi wa Bomba la Mfuta na kutoa mafunzo kwa 

timu za usimamizi wa matumizi ya ardhi za wilaya hizo; na Kukamilisha kazi 

ya tathimini ya matumizi ya ardhi na mazingira katika maeneo yaliyokuwa 

makambi ya wakimbizi (Ulyankuru, Katumba na Mishamo). Aidha, 

usimamizi wa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ada na tozo 

mbalimbali za ardhi umewezesha ukusanyaji wa jumla ya shilingi bilioni 

120.4. Katika mwaka 2020/21,  shilingi  bilioni 5.5 zimetumika na shilingi 

bilioni 2.8 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2021/22 zimetolewa. 

 

187. Maendeleo ya Sekta Binafsi 

Serikali imeendelea kushughulikia changamoto ya ukosefu wa masoko ya bidhaa za 

wafanyabiashara wa Tanzania katika nchi jirani za EAC na SADC na kuimarisha 

ushirikiano kati ya Serikali na Sekta Binafsi kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 

(i) Kufanya Vikao vya majadiliano na Sekta Binafsi ikiwemo kikao kati ya 
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Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na wawakilishi wa sekta binafsi kilichofanyika tarehe 31 Mei, 2021 

Jijini Dar es Salaam. Vikao kingine ni Kikao cha Kamati Tendaji cha Baraza la 

Taifa la Biashara kati ya Katibu Mkuu Kiongozi na Wajumbe wa Sekta Binafsi 

kilichofanyika tarehe 17 Juni, 2021 Jijini Dar es Salaam.  Aidha, Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amefanya 

Mkutano wa 12 wa Baraza la Taifa la Biashara tarehe 26 Juni, 2021 Jijini Dar es 

Salaam ambalo wajumbe wake wanatoka Sekta ya Umma na Sekta Binafsi. 

Vilevile, Serikali ilifanya Kikao maalum cha 42 cha Kamati Tendaji ya Baraza 

la Taifa la Biashara tarehe 17 Juni, 2021 katika Ukumbi wa IKULU jijini Dar es 

Salaam. Kikao hiki kilihudhuriwa na Wajumbe kutoka Serikali, Sekta Binafsi, 

Taasisi za elimu ya juu, Kongano ya usafiri wa anga, Kongano ya kilimo na 

Kongano ya utalii pamoja na Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu 

kutoka Ofisi ya Rais – IKULU; Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, 

Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu); Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji); 

Wizara ya Fedha na Mipango; Wizara ya Viwanda na Biashara; Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI; Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; 

Wizara ya Kilimo; Wizara ya Mifugo na Uvuvi; na Naibu Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali; 

(ii) Kuvitafutia ufumbuzi vikwazo 30 kati ya vikwazo 64 vilivyokuwa 

vinawakabili wafanyabiashara wa Tanzania na Kenya. Hatua hii imewezesha 

kuongezeka kwa biashara baina ya nchi hizi mbili na kuongeza soko kwa 

bidhaa zinazozalishwa nchini; 

(iii) Kuimarisha majadiliano na utatuzi wa changamoto zinazoikabili sekta binafsi 

kwa kufanya mikutano ya majadiliano katika Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 

Mtwara, Kigoma na Geita kwenye Wilaya za Mkuranga, Kigamboni, 

Sengerema, Magu, Ilemela, Kwimba, Misungwi, Ukerewe, Nyamagana, 

Tabora Mjini, Igunga, Kaliua, Nzega, Sikonge, Uyui na Urambo; na 

(iv) Katika kukuza sekta binafsi ili iweze kushiriki na kuwa injini ya kukuza 

uchumi wa nchi, Serikali imefungua Akaunti za wafanyabiashara nchini 

zilizokuwa zimefungwa. Hatua hii imewezesha kuchochea uchumi na 

kurudisha imani kwa wafanyabiashara na wawekezaji kushiriki kikamilifu 

katika shughuli za uchumi. Hatua hii pia imechochea wafanyabiashara 

kuanza kutumia akaunti zao na kuongeza wigo wa kodi. Serikali pia imekuza 

ushiriki wa wafanyabiashara ndogo kupunguza adhabu za waendesha 

bodaboda watakaopatikana na makosa kutoka shilingi 30,000 hadi shilingi 

10,000 kwa kila kosa litakalobainika. 

 

188. Kukuza Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Katika kukuza ushiriki wa wananchi kwenye shughuli za uchumi na kuongeza 



 

156 
 

ushiriki wa watanzania kwenye utekelezaji utekelezaji wa miradi ya kimkakati, 

Serikali imechukua hatua zifuatazo: - 

(i) Kuwajengea uwezo vijana ili waweze kujiajiri au kuajirika kwa kutekeleza 

Mpango wa Kuwajengea Uwezo Vijana (2JIAJIRI Youth Entrepreneurship 

Training Program) katika mikoa sita ya Dar es Salaam, Morogoro, Zanzibar, 

Arusha, Kilimanjaro na Mwanza. Mpango unalenga kutoa mafunzo ya ujuzi, 

ujasiriamali na kuwaunganisha vijana na watu waliofanikiwa katika biashara. 

Mpango umewezesha mafunzo kwa vijana 303 wakiwemo wanawake 172 na 

wanaume 131. Mafunzo yalitolewa katika mikoa yote ambapo: Dar es Salaam 

(89), Morogoro (33), Zanzibar (44), Arusha (51), Kilimanjaro (40) na Mwanza 

(46). Mafunzo hayo ni kuhusu: sifa za mjasiriamali; mjasiriamali na familia; 

vyanzo vya mitaji; masoko; utunzaji kumbukumbu; kumjali mteja; 

urasimishaji biashara; kupanga bajeti; namna ya kutunza muda; umuhimu wa 

uwekaji akiba; na mtandao wa biashara; 

(ii) Kukuza shughuli za kiuchumi za wajasiriamali wanawake kwa kuimarisha 

Majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 927 yaliyopo katika ngazi za 

Mikoa (24), Halmashauri (123), Kata (280) na Vijiji (500) kwa kukufua Mfuko 

wa Rais wa Kujitegemea (Presidential Trust Fund) ili utumike kulea 

wanawake wajasiriamali. Aidha, Serikali imeendelea kutenga maeneo 

wezeshi ya kufanyia biashara kwa wafanyabiashara wadogo wakiwemo 

wanawake ili kuwawezesha wanawake kufanya biashara zenye ubora na 

kiwango cha kitaifa na kimataifa;  

(iii) Kuimarisha utendaji wa Mifuko na Programu za uwezeshaji kwa kufanya 

tathmini ya utendaji wa Mifuko na Program za uwezeshaji. Tathmini hii 

itawezesha Serikali kutatua changamoto zinazoikabili mifuko na programu za 

uwezeshaji kiwemo kuimarisha Mpango wa Uwezeshaji Wanawake, Vijana 

na Watu wenye Ulemavu ili isitumike katika masuala ya kisiasa bali katika 

kuchochea uchumi wa wananchi. Serikali pia imefufua Mfuko wa Sanaa na 

Utamaduni pamoja na kuanzisha Mfuko wa Maendeleo ya Michezo kwa 

lengo kukuza ajira kwa vijana. Hatua hii itakuza ajira kwa vijana katika sekta 

ya sanaa, utamaduni na michezo kutokana na mchango mkubwa wa sekta hii 

katika kukuza ajira kwa vijana. Katika mwaka 2020/21, mifuko na programu 

za uwezeshaji imetoa mikopo na ruzuku yenye thamani ya shilingi bilioni 631 

kwa wananchi 1,194,155 wakiwemo wanawake 716,493 sawa na asilimia 60 na 

wanaume 477,662 sawa na asilimia 40. Mifuko na program za uwezeshaji 

zimetegeneza jumla ya ajira 2,746,557 ambapo ajira za moja kwa moja ni 

1,867,656 na ajira zisizo za moja kwa moja 878,898. Kati ya watu waliopata 

ajira kupitia mifuko na program za uwezeshaji, wanawake 1,345,813 sawa na 

asilimia 49 na wanaume 1,400,744 sawa na asilimia 51;  

(iv) Kufanya tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 



 

157 
 

ya Mwaka 2004.  Taarifa ya Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi ilizinduliwa na Mheshimiwa Kassim Majaliwa 

Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 9 

Februari, 2021 katika Maonesho ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji Jijini 

Arusha;  

(v) Kuanzisha vituo vya Uwezeshaji 15 katika Mikoa ya Singida (1), Kigoma (6), 

Dodoma (7) na Geita (1) kama iliyoelekezwa kwenye Ilani ya Uchaguzi ya 

Chama cha Mapinduzi (CCM) ya 2020-2025 katika Ibara ya 26(k). Vituo vya 

Uwezeshaji vinatoa huduma mbalimbali kwa wananchi 10,893 wakiwemo 

wanawake 5,781 sawa na asilimia 13 na wanaume 5,112 sawa na asilimia 47. 

Aidha, Vituo hivi vimetoa mikopo yenye thamani ya shilingi 44,500,000,000 

kwa wananchi 4,474 ambapo wanawake 1,903 na wanaume 2,571. Vilevile, 

vituo vimewezesha urasimishaji wa biashara 5,721 na kutoa mafunzo ya ujuzi 

na ujasiriamali kwa wananchi 6,339 wakiwemo wanawake 4,226 na wanaume 

2,113; na 

(vi) Kukuza ujuzi kwa vijana 18,956 wakiwemo wanaume 10,878 na wanawake 

8,078 wa kuwawezesha kujiajiri au kuajiriwa. Kati yao, vijana 5,538 walipata 

mafunzo ya uanagenzi katika fani ya ufundi stadi na vijana 10,178 walipata 

mafunzo ya kurasimishiwa ujuzi kupitia mfumo usio rasmi ambapo kati ya 

wanufaika hao, 28 ni watu wenye ulemavu na vijana 3,240 waliwezeshwa 

kupata mafunzo ya uzoefu kazini. 

 

1.2.4 Changamoto zilizojitokeza Katika Utekelezaji wa Bajeti 

189. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Bajeti ya mwaka 

2020/21 na robo ya kwanza ya mwaka 2021/22, changamoto zilizojitokeza ni 

pamoja na:  

(i) Kupungua kwa shughuli za kiuchumi na kibiashara duniani hususan nchi 

washirika wa kibiashara zilizoathiriwa na UVIKO – 19. Athari hizo 

zimesababisha kutofikiwa kwa malengo ya mpango na bajeti; 

(ii) Baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi hususan kupitia 

njia za magendo, uhamishaji wa faida kwa kampuni zenye mtandao wa 

kimataifa na kutokutoa stakabadhi za kielektroniki wakati mauzo 

yanapofanyika hivyo kuathiri ukusanyaji wa mapato yatokanayo na kodi; 

(iii) Baadhi ya Halmashauri kutosimamia kikamilifu matumizi sahihi ya mifumo 

ya kielektroniki ikiwemo mashine za kukusanyia mapato; na 

(iv) Kuongezeka kwa mahitaji ya rasilimali watu hususan wahandisi wa 

kusimamia utekelezaji wa miradi pamoja na wataalam wa uendeshaji wa 

mitambo na vifaa vinavyotumia teknolojia ya kisasa kutokana na kuongezeka 

kwa mahitaji ya huduma za kijamii na kiuchumi. 
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1.2.5 Hatua Zinazochukuliwa Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji wa 

Bajeti 

190. Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kutatua changamoto 

zilizojitokeza. Miongoni mwa hatua hizo ni: 

(i) Kuchukua hatua za kisera na kiutawala ili kuimarisha shughuli za kiuchumi 

na kibiashara zilizoathirika na kuhamasisha wananchi kupata chanjo na 

kufuata miongozo mbalimbali ya kujikinga na UVIKO-19; 

(ii) Kuendelea kubuni vyanzo vipya vya mapato ya ndani, masoko ya bidhaa nje 

na kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ili kuongeza uwezo 

wa Serikali kugharamia bajeti yake; 

(iii) Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili 

kudhibiti ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya 

umuhimu wa kulipa kodi kwa hiari na matumizi ya stakabadhi za 

kielektroniki; 

(iv) Kuanzisha mfumo mpya wa TAUSI ambao utaboresha mfumo wa mapato ya 

Halmashauri ili kukabiliana na mapungufu yanayosababisha uvujaji wa 

mapato; na 

(v) Kuajiri wahandisi na wataalam watakaosimamia utekelezaji na uendeshaji wa 

miradi pamoja na kuboresha maslahi yao ili waendelee kubaki katika 

utumishi wa umma. 

 


